สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2451เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

ต่อ kiss x4 เข้า mac แล้วไม่เห็น Device ครับ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
12165
ความดี
9422
เครดิต
9652
จิตพิสัย
10375
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เอ่อ มีคำถามมาถามหน่อยนะครับ คือ

กล้องคนอื่นเนี่ย เวลาต่อเข้าเครื่อง mac เห็นเป็น device อีกตัวนึง ชื่อ "EOS digital" ใช่ป่าวครับ แต่กล้องผมมันไม่เห็นเป็น device อะไรขึ้นมาเลย (ต่อด้วย สาย usb จากตัวกล้อง)

... แต่ถ้าเปิดด้วยโปรแกรมอื่นๆเช่น iPhoto หรือ Program ที่ install ของ Canon เอง มันสามารถ import รูปได้ปกติ

ปัญหาก็คือ จากกระทู้นี้

EOS Movie Plugin-E1 for Final Cut Pro

เนื่องจากมันไม่เห็น device มันเลยทำให้ผม setup ค่า plugin ให้กับ FCP ของผมไม่ได้นะซี่ T_T

แต่ผมใช้ card reader มันเห็นนะ -_-"
เงิน
8610
ความดี
6138
เครดิต
5733
จิตพิสัย
5409
จังหวัด

ในกระทู้ที่อ้างอิงมานั้น  ต้องใส่ชื่อของ Kiss X4 เข้าไปด้วยครับ FCP ถึงจะเห็นกล้อง  ส่วนที่ Mac เห็นการ์ดนั้น
เป็นปกติครับ แต่ก็ไม่สามารถ Log&Transfer ได้ครับ  เพราะ FCP จะมองชื่อกล้องที่มีอยู่ใน pList เป็นเกณท์
ลองแก้ไขดูครับ  (กล้อง Canon รุ่น T2i ก็เช่นเดียวกัน ต้องระบุชื่อใน pLst ด้วย)
เงิน
12165
ความดี
9422
เครดิต
9652
จิตพิสัย
10375
จังหวัด

ครับ ผมแก้ list ตามที่คุณ kiss บอกไว้แล้วครับ

คือผมเอา SD card ต่อเข้ากับ card reader แล้วต่อเข้า mac อีกทีอันนี้เครื่องเห็นครับ โปรแกรมก็เห็น อ่านได้ปกติดี

ปัญหาคือ แต่ถ้าเอา SD  Card ต่อในตัวกล้อง แล้วต่อสาย usb จากกล้องเข้า mac เหมือนตัว os มันไม่เห็นว่ามี device เพิ่มมาอีกอันนะครับ มันเลยไม่ log and transfer ให้ ครับ ประมาณนี้

คือผมไม่แน่ใจว่ากล้องรุ่น kiss x4 นี่เวลาต่อตรงๆนี่ เครื่องมันเห็นหรือปล่าวว่ามี  device เพิ่มอีกตัวนึง เพราะผมถามรุ่นพี่ที่เค้าใช้ 5d II เค้าบอกพอต่อ usb แแล้ว ของเค้าขึ้นนะครับ

... เป็นประการนี้แล T_T
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้