สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3319เข้าชม
  • 9ตอบกลับ

อยากเรียน maya เพิ่ม แนะนำทีครับ

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
670
ความดี
109
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
 ตอนนี้ผมเป็นโปรแกรมเมอร์แต่รู้สึกว่าตัวเองไม่ชอบทางด้านนี้เลย ชอบทางด้าน maya anitmation ไปทำโฆษณามากกว่า  ตอนนี้ก็กำลังศึกษาตามคลิปต่างๆที่มีคนมาสอน ตาม youtubeที่โพสไว้ ผมอยากเรียน maya เพิ่ม มีสถาบันไหนที่สอน สอนดี พอเข้าใจบ้าง เรียนเสร็จแล้ว มีใบประกาศให้ เพิ่อผมจะเอาไปต่อยอดในการสมัครงาน เพื่อนๆคนไหนรู้ช่วยแนะนำบ้างนะครับ
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

งานด้านนี้ ใช้วิธีขยันสร้างพอร์ตงานเยอะๆ จะเวิร์คกว่าครับ
ใบประกาศไม่มีประโยชน์อะไรเลย ศึกษา Tutorial เยอะๆ
แล้วทำพอร์ตของตัวเองออกมาเยอะๆ อัพเป็น portfolio ไว้ครับ
แล้วเอาพอร์ตนี่แหละไปสมัครงานครับ
เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

เห็นด้วยกับคุณไอซ์ครับ เอาเงินค่าเรียนไปซื้อตำรา หา Tutorial มาอ่าน มาดู ดีกว่าครับ พอได้พื้นฐานแล้ว จะเก่งไม่เก่งก็อยู่ที่การฝึกฝน ประสบการณ์ ความละเอียด และสร้างสรรค์งานอย่างมีศิลปะครับ ซึ่งอันนี้มันสอนกันไม่ได้จริงๆ พอสมัครงานต่อให้มีใบประกาศไป 20 ใบ ถ้าเขาดูผลงานแล้วไม่เข้าตา กี่ใบก็ช่วยไม่ได้ครับ ถ้าเขาเห็นผลงานออกมาเจ๋งโคตร แล้วบอกจบช่างกลมา เขาก็รับครับ ฮิ ฮิ ฮิ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9933
ความดี
7297
เครดิต
6890
จิตพิสัย
8542
จังหวัด
เอาตรงๆ นะครับ ถ้าจะไปทำงานสายโฆษณา การเรียนเองเนี่ยถ้าฟังอังกฤษไม่ออก ผมแนะนำว่าเรียนเองยากครับ เพราะงานเรื่องเทคนิคมันเยอะ
งาน 3d มันมีเรื่องของช่างเทคนิคกับศิลปะปนกันอยู่พอสมควร ตรงนี่ เรียนเองจะจับเคล็ดยากกว่าไปตามโรงเรียนสอนครับ

แล้วคำว่า 3d animation มันเป็นคำกว้างๆ ครับ ปกติเค้าทำกันในแบบสตูดิโอ เค้าแยกออกเป็นหลายๆ ตำแหน่งเช่น modeler, Rigger, animator, SLR, FX artist (ตำแหน่งนี้ทำเอฟเฟกประเภทจำลองเสื้อภ้า น้ำ ควัน ไฟ)

โรงเรียนดังๆ เค้ามี ZLA, on one animation, Right CG พวกนี้สายตรงจากเมืองนอกมาสอนครับ ประสปการณ์มากมายจากฮอลลีวู้ด

ส่วนตัวผมไม่เข้าใจว่าทำไมคนชอบบอกว่าเรียนเองดีกว่า เสียตังไปโรงเรียนทำไม (ผมก็เรียนเองครับ ฝีมือก็มีพอสมควร) แต่ผมคิดวาการไปเรียนจากมืออาชีพที่มาจากเมืองอนก มันได้อะไรบางอย่างที่ไม่มีในอินเตอร์เน็ตหรอก
การเรียนเองเนี่ยมันทำได้ครับ ถ้าเรามีพื้นฐานที่แน่นจริงๆ เข้าใจหลักการว่า 3d animation ทำงานยังไง
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
mtanagon ความดี +1 2013-02-25 -
เงิน
670
ความดี
109
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-10
ขอบคุณมากเลยครับ สำหรับคำแนะนำ ตอนแรกผมก็ว่าจะศึกษาเอง แต่มีบางอย่างที่เราอาจไม่รู้ แล้วไม่รู้ว่าเราจะไปถามใคร นี่ละครับ แต่ถ้าคุณ impeus แนะนำว่าควรจะไปเรียนเพิ่ม ผมอยากจะขอคำแนะนำว่าควรไปเรียนที่สถาบันไหนดีครับ
ผมชอบที่จะทำพวก เอฟเฟกจำลอง ละครับ น้ำ ไฟ งานผิว งานผม อะไรประมาณนี้ละครับ
เงิน
9933
ความดี
7297
เครดิต
6890
จิตพิสัย
8542
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-10
พวก FX simulation หาเรียนยากมากครับ มีโรงเรียนสอนอยู่อย่าง right CG ครับเคยเห็นคลาสเค้า แต่ไม่ได้สอนโดยมคอมพิวเตอร์นะครับ เค้าจะพูดหลักการทำงาน แล้วก็ให้งานเราไปลองทำ ตรงน้ต้องมีความเข้าใจงาน 3d ระดับนึงก่อนไปเรียนนะครับ ไม่งั้นจะงงๆ

ผมเองก็พยายามจะหัดเองอยู่บ้างโยเรียนจาก Digital Tutor, cmiVFX, Eat3D อันน้อยากให้ลองไปหามาเรียนเองก่อน เพื่อเข้าใจพื้นฐานครับ

ถ้าทำพวกนั้น หัด 3DsMax ได้จะดีครับ เพราะตัว Fluid Sim ของ 3Dsmax มีปลักอินช่วยเยอะ ที่ต้องใช้หลักๆ เลยก็พวก Rayfire,
fumeFX, thinking particle แล้วก็ศึกษาตัวเรนเดอร์ particle อย่าง Krakatao ก็ดีครับ เพราะเค้าเอาไว้เรนเดอร์ไฟ+ควัน

ส่วนโปรแกรม sim น้ำหลักๆ ก็มี Realflow แล้วก็ Naiad (ตัวหลังน่เพิ่งจะเข้ามา ตอนนี้กำลังเจ้าตัวนี้กำลังฮอต)

แนะนำว่าให้เข้าใจหลักการ composite ด้วยหน่อยนึงก็ดีครับว่าต้องเรนเดอร์พาสอะไรด้วย จะได้ส่งต่อให้ฝ่าย comp ทำ
ส่วนตัวผมก็พอเป้นงาน dynamic เล็กน้อยครับ แค่พื้นฐาน กำลังหัดจัดพวก fumeFX อยู่บ้าง

อันน้เป็นตย. งานของฝรั่งครับ เจ้าตัวนี้ทำควัน, ไฟ, ได้ดีมากๆ เลยทีเดียว
http://www.fxguide.com/featured/spirit-of-vengeance-a-grittier-ghost-rider/

ถ้าใช้ MAYA ก็รออกสักนิด เดี๋ยวมันก็จะออก FumeFX for maya แล้วครับ (maya flid นี่ไม่มตัวเรนเดอร์เจ๋งๆ เหมือน Krakatoa เค้าเลยไปใช้ 3dsmax กันแทน)
เงิน
670
ความดี
109
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-10
ตอบกลับโพส 5 โพสของ (impeus)
สงสัยผมต้อง ไปศึกษา 3dsmax เพิ่มอีก เพราะตอนนนี้ศึกษาแค่ตัว maya นะครับ เรียน2ตัวพร้อมจะงง มั้ยครับเนี้ยะ แต่อยากใช้เป็นทั้ง2ตัวก็คงดีเลย ครับ
เงิน
9933
ความดี
7297
เครดิต
6890
จิตพิสัย
8542
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-10
เรียนตัวไหนก็เหมือนกันครับ ถ้าเราเข้าใจพื้นฐาน 3d ถ้าทำแค่ dynamic แค่เข้าใจการใส่ shader แล้วก็ เฉพาะเครื่องมือที่จำเป็นก็พอครับ ตอนขึ้นโมเดลก็ขึ้นจาก maya แล้วเอาเข้ามาแบบ fbx
เงิน
670
ความดี
109
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-10
ตอบกลับโพส 7 โพสของ (impeus)
ขอบคุณอยากมากเลยครับ พอมีแนวทางขึ้นมาอีกเยอะเลย ผมสงสัยอะไรจะมมาโพสถามอีกนะครับ   
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
8408
ความดี
6100
เครดิต
7609
จิตพิสัย
4109
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-10
รู้กันจริง ผู้รู้ทั้งหลาย ไปเรียนนะดีแล้ว ไม่เข้าใจจะได้ถามได้  ไอ้พวกเก่งๆ ไม่เรียนแล้วจะได้งานดีๆหรือเปล่าก็ไม่รู้
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้