สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2459เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

เรื่องของไมค์

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
621
ความดี
599
เครดิต
661
จิตพิสัย
776
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
พี่ครับ ถามหน่อยว่าไมค์ เนี่ยต่อเข้าคอมแล้วอัดเลยหรือต้องต่อจาก mixer ก่อนอ่ะครับ แล้วไมค์บูมถูกๆ คุณภาพดีเนี่ยราคาประมาณเท่าไรอ่ะครับ
เห็นตามเว็บมีอันละพันกว่าเงี้ย แล้วไมค์บูมเอามาอัดเสียงvocal ได้ป่ะครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
2800
ความดี
4360
เครดิต
4000
จิตพิสัย
7415
จังหวัด
ผ่านซาวด์การ์ดก็โอแล้วครับ  เลิอกตะกุล Creative นะ ราคาประหยัด...    พี่ใช้อยุ่ เสียงดีพอได้ครับ

กับ อีก 1 ทางเลือกไมค์เสียบ USB ราคา 4-5 พัน  อันนี้ เสียงดีมากมาย  เด๊๋ยวนึกยี่ห้อออกแล้วจะมาโพสต์บอกอีกที...ลิมๆๆ  ฮ่าๆๆ..
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

อ้างอิง
ถามหน่อยว่าไมค์ เนี่ยต่อเข้าคอมแล้วอัดเลยหรือต้องต่อจาก mixer

ในการบันทึกเสียง เส้นทางสัญญาณจะไปแบบนี้ครับ คือ สัญญาณจากไมค์ ส่งเข้า ปรีแอมพ์เพื่อขยายสัญญาณ แล้วส่งเข้าอุปกรณ์บันทึก

กรณีใช้คอมพิวเตอร์บันทึก ส่วนของซาวด์โมดูลบนบอร์ด หรือ จากซาวด์การ์ด จะมีปรีแอมพ์เพื่อขยายสัญญาณจากไมค์อยู่แล้ว ก็สามารถเสียบไมค์เข้าที่ช่อง Mic-In ของคอมพิวเตอร์ได้เลย ...

แต่ในกรณีที่เราไม่ต้องการใช้ ปรีแอมพ์ที่มีอยู่ในคอมพิวเตอร์ อาจจะเพราะว่า ปรีแอมพ์ในคอมพิวเตอร์คุณภาพไม่ดี จะใช้แอมพ์นอกแทน หรือ อาจจะต้องการบันทึกสัญญาณมากกว่า 1 ช่อง ต้องมิกซ์สัญญานผ่าน Mixer ก่อน ซึ่งในตัว Mixer ก็จะมีปรีแอมพ์ให้อยู่แล้ว ... กรณีนี้ ก็ใช้ไมค์ต่อเข้า ปรีแอมพ์ (ภายนอก) หรือ มิกซ์เซอร์ แล้วลากสาย output มาเสียบเข้าที่ช่อง Line-In ของคอมพิวเตอร์ เนื่องจากที่ช่องนี้จะส่งสัญญาณเข้าบันทึกอย่างเดียว โดยไม่ผ่านปรีแอมพ์ที่มีอยู่ในคอมพิวเตอร์ ...

อ้างอิง
แล้วไมค์บูมถูกๆ คุณภาพดีเนี่ยราคาประมาณเท่าไรอ่ะครับ เห็นตามเว็บมีอันละพันกว่าเงี้ย

ไม่รู้ครับ หาดูตามร้านขายไมค์ แล้วเข้าไปลอง ถ้ามันรับเฉพาะเสียงด้านหน้าไมค์ (on-axis) ได้ชัด แล้วรับส่วนอื่น ๆ (off-axis) ได้น้อยถึงน้อยมาก ก็ถือว่าใช้ได้ ...

อ้างอิง
แล้วไมค์บูมเอามาอัดเสียงvocal ได้ป่ะครับ

ไมค์บูมไว้อัดเสียงพูดอยู่แล้วครับ เสียง vocal เสียงคนร้อง เสียง Acoustic กีตาร์ อะไรต่าง ๆ ที่อยู่ในย่านความถี่เดียวกันนี้ ก็อัดได้หมด ... ลักษณะของไมค์บูมที่ต่างจาก studio mic คือ มันมีองศาการรับเสียงที่แคบเท่านั้นเอง พยายามหันให้ตรงปากหน่อยเป็นพอ ...
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
621
ความดี
599
เครดิต
661
จิตพิสัย
776
จังหวัด
ขอบคุณมากๆเลยครับ คืออยากลองทำหนังสั้นกะเพื่อนๆใน รร อ่ะครับ เนื่องด้วยงบไม่ค่อยมีแหะ แล้วร้านขายไมค์นี่มีที่หนบ้างอ่ะครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-15
ทำหนังสั้น งบน้อย ถ้าอยู่ใน กทม. ติดต่อ thaishortfilm.com เพื่อขอเช่า หรือ ขอยืม ครับ ... ไมค์ดีราคาถูก หายากครับ โดยเฉพาะ shotgun ... ลองใช้เทคนิค ADR มาอัดเสียงทับทีหลัง เป็นทางเลือกครับ ...

ไม่จำเป็นอย่าหมดเงินไปกับอุปกรณ์ครับ เรายังหาเงินกับมันไม่ได้ ...
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้