สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2262เข้าชม
  • 1ตอบกลับ

อยากทราบว่าเวลาถ่ายงานแต่ง เขาใช้ไฟอะไรถ่ายวีดีโอกันครับ?

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
9394
ความดี
6471
เครดิต
6713
จิตพิสัย
6492
จังหวัด
ปทุมธานี

ผมใช้กล้อง DSLR ครับ กำลังสนใจจะซื้อไฟ เพื่อนำไปใช้ถ่ายวันงานแต่งบ้าง

ผมมีแต่ ไฟ LED มันสว่างไม่มากและไม่ไกลพอ ผมอยากจะถามคำถามตามนี้ครับ

1. เพื่อนๆใช้ไฟอะไรกันบ้าง อยากให้ช่วยแนะนำไฟ หรือคอมเม้นไฟที่ตัวเองใช้อยู่ก็ได้ครับ

2. เวลาถ่ายต้องมีคนรับหน้าที่ถือไฟ 1 คนใช่รึเปล่า ?

3. ปัญหาส่วนใหญ่เกี่ยวกับการใช้ไฟ ตอนออกวันงานคืออะไรครับ?

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1437
ความดี
3975
เครดิต
4592
จิตพิสัย
2644
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
1.ส่วนใหญ่ในงานมักจะเป็นไฟทังสเตนครับดังนั่นเวลาจะใช้ led ควรจะเลือกฟีลเตอร์ ทังสเตน เพื่่อจะได้เข้ากับไฟในงานครับ
ผมไม่ได้ถ่ายเป็นหลักนะครับ แต่เป็นคนตัดเจอคนละสีปวดหัวแน่นอนครับ

2.แล้วแต่ครับ การใช้ไฟติดหัวกล้อง อาจจะทำให้มุมของภาพออกมา ไม่มีมิติเท่าที่ควรครับ การถือไฟมันจะไม่ได้มุมแสงยิงตรงๆแล้วแต่การใช้งานครับ

3.อย่างที่บอกแซมๆไปบ้างแล้วอะครับ ปัญหาเรื่องอุณหภูมิสี และค่าความตรงของสีครับ led คุณภาพต่ำจะทำให้สีเนื้อออกมาไม่สวยครับ black body radiator อย่างทังสเตน จะการันตีคุณภาพสีสูงสุดครับ แต่แลกมาด้วยความร้อนและต้องแบกแบตเตอรรี่ก้อนใหญ่ ต้องเชคแบตดีๆครับเชคหลอดด้วย ทังสเตนมักจะขาดตอนเปิด ระหว่างงานถ้ากระแทกแรงก็มีสิทธิพังครับ

Led  มีแระโยชน์เต็มๆแต่ต้องคัดคุณภาพหน่อยครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ซ่อน
beer7 ความดี +1 2012-09-23 -
casemie ความดี +1 2012-09-22 -
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้