สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 5028เข้าชม
  • 13ตอบกลับ

ถามเรื่องสีของภาพออกมาแดงครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
60
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมทำรายการส่งเคเบิ้ลท้องถิ่น ตอนเช็คเทปตักต่อภาพปกติครับ แต่พอออกอากาศ ปรากฎว่าภาพออกม่สีแดงจัดมาก จะแก้ปัญหายังไงดีครับ

ผมใช้ DSLR (cannon 500D) โปรแกรมตัดต่อ Sony Vegas โปร11 ครับ

ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

อาจจะเป็นที่ระบบของการออกอากาศหรือเปล่าครับ มีภาพตัวอย่างมั้ยครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

มีการปรับแต่งสีระหว่างตัดหรือเปล่าครับ ?

ถ้ามี แล้วตอนปรับใช้จอคอมพิวเตอร์เป็นตัววัด แต่ออกอากาศดูผ่านทีวี ก็มีโอกาสเป็นแบบนี้ครับ เพราะระบบสีจะไม่เหมือนกัน ของจอคอมพิวเตอร์จะกว้างกว่าของทีวี เป็นไปได้มากที่เราจะดันค่าสูงเกินที่ทีวีจะรับได้โดยที่จอคอมพิวเตอร์ก็ไม่แสดงอาการผิดปกติอะไร ... เวลาปรับสี ให้เช็ค Vector Scope ไปด้วย หรือ ก่อน export ให้ใส่ฟิลเตอร์ color safe สำหรับแสดงผลสำหรับ TV ก่อนเสมอ ...
เงิน
60
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 1 ต้นฉบับโพสโดย ake เมื่อ 2012-10-09 15:22  :
อาจจะเป็นที่ระบบของการออกอากาศหรือเปล่าครับ มีภาพตัวอย่างมั้ยครับ  

ภาพตัวอย่างจากจอทีวี ไม่มีครับ ภาพจาก vdo ต้นฉบับสี่ปรกติ ผมแนบมารบกวนช่วยดูขอคำแนะนำ

แต่พอออกทางทีวี แล้วภาพแดงเวอร์เลย 
เงิน
60
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-09
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 2 ต้นฉบับโพสโดย vfspostwork เมื่อ 2012-10-09 15:32  :
มีการปรับแต่งสีระหว่างตัดหรือเปล่าครับ ?

ถ้ามี แล้วตอนปรับใช้จอคอมพิวเตอร์เป็นตัววัด แต่ออกอากาศดูผ่านทีวี ก็มีโอกาสเป็นแบบนี้ครับ เพราะระบบสีจะไม่เหมือนกัน ของจอคอมพิวเตอร์จะกว้างกว่าของทีวี เป็นไปได้มากที่เราจะดันค่าสูงเกินที่ทีวีจะรับได้โดยที่จอคอมพิวเตอร์ก็ไม่แสดงอาการผิดปกติอะไร ... เวลาปรับสี ให้เช็ค Vector Scope ไปด้วย หรือ ก่อน export ให้ใส่ฟิลเตอร์ color safe สำหรับแสดงผลสำหรับ TV ก่อนเสมอ ...

ตอนตักต่อ ไม่ได้ตั่งค่าสีอะไรเลยครับ

ฟิลเตอร์ color safe ใน sony vegas มีใช่ไหมครับจะลองไปทำดู

ปล.ตั่งใจทำแทบตาย งานดันออกไปไม่ดี

เงิน
60
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-09
ลืมบอกไป ในเทปรายการจะมี ช่วงที่ใช้กล้อง ตัวอื่นซึ่งเป็นกล้อง vdo แต่ตัดต่อด้วยโปรแกรมเดียวกัน ภาพจะไม่แดง มีภาพที่ถ่ายจาก 500D เท่านั้นที่ภาพออกมาแดง

White Balance กับ  Picture Style  ของตัวกล้องมีผลไหมครับ แล้วเวลาพี่ๆ ถ่ายงานกัน ตั่งค่าสองตัวนี้ยังไงครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-09
แค่ภาพที่เห็นจากมอนิเตอร์นั่นก็ติดเหลือง-แดงเยอะแล้วนะครับ (ทั่วทั้งภาพเลย) เพราะฉะนั้นถ้าออกทีวีแล้วติดอมเหลือง-แดงมาก ก็ไม่แปลกเลย เป็นผมคงต้องแก้สี (color cast) และ ลด Hue ลงอีกพอสมควรเลย สีที่พอดีสำหรับออกทีวี เวลาเช็คจากมอนิเตอร์มันจะออกซีด ๆ สักหน่อยครับ ...

เปิด Vector Scope เช็คเลยครับ ดูว่ากลุ่มควรจะอยู่ไม่เกินที่ 80% หรือกว่านั้นได้เล็กน้อยสำหรับสีแดง ดูตามภาพครับ ...

(คุณลองเปรียบเทียบภาพข้างบนดูก็ได้ครับ จะเห็นว่าสีแดงที่ปรับพอดีแล้ว จะซีดกว่าสีแดงในภาพที่คุณยกมาค่อนข้างมากทีเดียวครับ)

ปรับพวก Hue, Saturation, Brightness ลงตามความเหมาะสมครับ ลองเข้าไปดูวีดีโอวิธีใช้ตามลิงค์นี้ ...

http://digitalproducer.digitalmedianet.com/article/Using-the-Vegas-Pro-color-scopes-1664738

http://www.sonycreativesoftware.com/using_the_vegas_pro_color_scopes

กล้องวีดีโอจะถ่ายมาได้ color space ตามทีวีอยู่แล้วครับ (Pal) ส่วนกล้อง DSLR จะได้ค่า color space ที่ต่างออกไป (sRGB) หรือ อาจจะเลือกได้หรือเปล่า อันนี้ผมไม่แน่ใจครับ ต้องลองเช็คจากกล้อง ...

เงิน
60
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-09
มีคลิปสอน แบบภาษาไทยไหมครับ ผมพึ่งจับโปรแกรมตัดต่อได้ 3วัน พอดีมีงานรอตัดอีกเยอะเลย ต้องส่งเทปแล้วด้วย

ผมมือใหม่จริงๆ จริงๆแล้วเป็นฝ่าย Marketing ทีมถ่าย ตัดต่อ เขาออกไปหมด แต่เคยออกไปดูเขาทำงานบ้างเลยเอากล้อง 500D ของตัวเองมาลุยถ่ายเองเลย ไมล์ก็ใช้ iphone อัดเสียงแล้วก็มาคร๊อปเสียงเอา อนาดแท้
เงิน
60
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-09

งั้นอันนี้คงไม่รอด แดงอีกแน่ๆ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-09
โอ้โห แดงเถือก ... ไม่ไหวก็จ้างเถ่อะครับ เห็นประวัติแล้วคงไม่รอด

(ปล. ลองลุ้น คุณลองเปิด help มันมา แล้วลอง search หาคำว่า color cast ถ้าฟลุ๊คอาจจะมีภาพพร้อมคำอธิบายง่าย ๆ บอกไว้นะครับ เพราะจริง ๆ มันก็ eye-dropper จิ้มเดียวเท่านั้นเอง color cast เหล่านี้ หายไปในพริบตา แต่มันต้องพอเป็นบ้างน่ะครับ ไม่งั้นจิ้มไม่ถูกจุด เน่าอีก)
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7904
ความดี
6784
เครดิต
7082
จิตพิสัย
6127
จังหวัด
นคราชสีมา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-09
เห็นด้วยครับไม่ไหวก็ต้องยอมจ้างไปก่อนอะครับเอาไว้พออยู่ตัวพอทำได้ดีหน่อยแล้วเราค่อยลุยก็ไม่สาย แล้วอย่าลืมหาทีมงานมาช่วยนะครับตัดต่องานหลายๆ
ตัวคนเดียวในเวลาน้อยๆ ผมเข้าใจดีครับ งานมันออกมาไม่สวยแน่ครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-09
อ้างอิง
White Balance กับ  Picture Style  ของตัวกล้องมีผลไหมครับ แล้วเวลาพี่ๆ ถ่ายงานกัน ตั่งค่าสองตัวนี้ยังไงครับ

อาการ Color Cast นี่คือ White Balance เพี้ยนมาตั้งแต่ตอนถ่ายแล้วครับ แต่มันแก้ได้ไม่ยากในคอม ...
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1437
ความดี
3975
เครดิต
4592
จิตพิสัย
2644
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-09
เพิ่งเจอปัญหาสีไม่ถูกใจลูกค้าครับ เนื่องจากใช้จอทีวี LCD และ IPS LG ตัด และแต่งสี Spyder ยังไงก็ออกมาไม่ดีเท่าใช้ CRT Trinitron Sony ที่เลิกใช้ไปนาน วันนั้นจนปัญญาเลยไปเอามาต่อกับ Blackmagic สรุปได้เห็นรายละเอียดของสีที่บางทีหายไปใน LCD

CRT เทพจริงๆ ถ้าจะส่งออกอากาศ คงต้องซื้อ CRT มาดูสีหละครับ
เงิน
60
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-10
หมายความว่า ถ้าแก้ White Balance ตั่งแต่ตอนถ่ายก็จะดีขึ้นใช่ใหมครับ

ขอบคุณทุกความเห็น ยังไงคงต้องสู้ต่อไป จนกว่าจะได้ ทีมถ่ายใหม่
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้