สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 11202เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

สอบถามวิธีการถ่ายทำ Stop Motion ของคนในอริยบทต่างๆ(มือใหม่)

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
582
ความดี
406
เครดิต
203
จิตพิสัย
389
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมอยากสอบถามวิธีการถ่ายทำ Stop Motion ของคนในอริยบทต่างๆว่าเทคนิคการถ่ายทำใช้การถ่ายทีละช็อตเหมือนถ่าย Stop Motion ของพวกวัตถุหรือไม่
เช่นผมจะถ่ายคนเดินจูงมือ ถ้าผมจะ่ถ่ายเป็นวีดีโอต่อเนื่อง โดยให้คนเดินจูงมือทำอริยบทไปเรื่อยๆ แล้วผมใช้โปรแกรมตัดต่อโดยตัดแยกออกเป็นfoot ย่อยๆแล้วมาต่อกัน สามารถทำได้เหมือนกันหรือไหม่

หรือต้องใช้เทคนิคถ่ายทีละช็อตอย่างที่ทีมงานโพสสอนเอาไว้ด้านล่างอย่างเดียว
http://www.thaidfilm.com/read.php?tid=438

รบกวนพี่ๆน้องๆด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9933
ความดี
7297
เครดิต
6890
จิตพิสัย
8542
จังหวัด
ทำได้ทั้งสองแบบครับ

แบบแรกจะเรียกกการทำสต็อปโมชั่นแบบนี้ว่า Pixilation (พิกเซลเลชั่น)  ต้องสั่งนั่งแสดงให้ค่อยๆ ทำท่าทางไปเรื่อยๆ ตามบอร์ด คีย์เฟรมเยอะๆ แล้วจะดูสมูท

ลองดู mv นี้ประกอบ

ส่วนวิธีที่สองก็สั่งเรนเดอร์แบบ 8 เฟรม หรือ 15 เฟรม ก็ได้ครับ ภาพจะดูกระตุกๆ แต่มันจะดูไม่ดีเหมือนแบบแรก
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
hairmaster ความดี +1 2012-10-22 -
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
582
ความดี
406
เครดิต
203
จิตพิสัย
389
จังหวัด
  OK ครับกระจ่างขึ้นมาทันทีเหมือนมีรอยหยักเพิ่มมาในหัวเลย 555
ขอบคุณมากๆคับ ที่ให้ความกระจ่าง
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้