สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2132เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

สอบถามเกี่ยวกับการถ่ายหน่อยครับ

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
874
ความดี
678
เครดิต
439
จิตพิสัย
468
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
จะถ่ายแล้วเอามาตัดต่อ แบบในรูปครับ  

คือต้องเอามา ฉายบน LCD  ที่ตะแคงเป็นแนวตั้ง

อยากรู้วิธี ถ่าย และวิธี ตัด export ให้ออกมาเต็มจอเหมือนดังภาพ  ไม่ทราบว่าต้องทำอะไรพิเศษเปล่าครับ

ถ่ายปกติ แล้วเอามาหมุนในโปรแกรมตัดหรือเปล่า หรือว่าต้องถ่ายมาแนวตั้ง

ขอบคุณครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

สามารถถ่ายได้ทั้งแบบตะแคงกล้องถ่ายและตั้งกล้องถ่ายปรกติครับ
แต่ถ้าตั้งปรกติเราจะเสียด้านซ้ายขวาไปเยอะ และตัวคนจะเล็กกว่าเฟรมเยอะเวลาเราเอามาตะแคงในโปรแกรมตัดต่อต้องขยายขึ้นมาให้เต็มเฟรม จะเสียความคมของภาพไป
ถ้าจะให้ดีเราตะแคงกล้องถ่ายก็ดีครับ เสร็จแล้ว เราจะได้ วิดีโอคนนอนตะแคงมาเป็นฟุตเทจดิบๆ ครับ
พอเราเอามาตัดต่อ เราก็ตัดต่อแบบตะแคงๆ นั่นแหละ เสร็จก็ไรท์ใส่แผ่น DVD หรือ Data file ไปเปิดได้เลยครับ
เพราะจอทีวีของเรา ตั้งตะแคงอยู่แล้ว ปัญหาคือ เราต้องตั้งทีวีแตะแคงไปทางเดียวกับงานวิดีโอของเราครับ
เรื่องตะแคงภาพนี่ผมทำบ่อย เพราะจัดบูทบ่อยครับ อิๆ
เงิน
874
ความดี
678
เครดิต
439
จิตพิสัย
468
จังหวัด
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 1 ต้นฉบับโพสโดย icestylecg เมื่อ 2012-10-29 23:29  :
สามารถถ่ายได้ทั้งแบบตะแคงกล้องถ่ายและตั้งกล้องถ่ายปรกติครับ
แต่ถ้าตั้งปรกติเราจะเสียด้านซ้ายขวาไปเยอะ และตัวคนจะเล็กกว่าเฟรมเยอะเวลาเราเอามาตะแคงในโปรแกรมตัดต่อต้องขยายขึ้นมาให้เต็มเฟรม จะเสียความคมของภาพไป
ถ้าจะให้ดีเราตะแคงกล้องถ่ายก็ดีครับ เสร็จแล้ว เราจะได้ วิดีโอคนนอนตะแคงมาเป็นฟุตเทจดิบๆ ครับ
พอเราเอามาตัดต่อ เราก็ตัดต่อแบบตะแคงๆ นั่นแหละ เสร็จก็ไรท์ใส่แผ่น DVD หรือ Data file ไปเปิดได้เลยครับ
เพราะจอทีวีของเรา ตั้งตะแคงอยู่แล้ว ปัญหาคือ เราต้องตั้งทีวีแตะแคงไปทางเดียวกับงานวิดีโอของเราครับ
.......

ขอบคุณครับ  งี้ตากล้องลำบากแย่ 55

เงิน
1344
ความดี
1136
เครดิต
993
จิตพิสัย
1216
จังหวัด
ถ้าตะแคงกล้องถ่ายตากล้องก็ไม่ลำบากมากหรอกครับ
คนตัดนี่สิตะแคงจอตัดคงลำบากอยู่
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-30
ถ้าถ่ายตะแคงมา แต่ไม่อยากตัดแบบตะแคง ตอนตัดก็หมุนไฟล์วิดีโอให้มันตั้งขึ้นก่อนก็ได้ครับ
พอตัดเสร็จค่อยหมุนกลับให้ตะแคงเหมือนเดิมครับ อิๆ ไม่ยากๆ
แต่ถ้าทำใน After เราสามารถตั้งหน้าคอมโพสให้มันเป็นแนวตั้งได้เลย
ทำเสร็จค่อยเปลี่ยนเป็นนอนตะแคงแล้ว Render ออกมา

ทุกปัญหามีทางแก้ไขครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้