สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3039เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

premiere cs5 ตัดๆไฟล์ R3D จากกล้อง RED ได้มั้ยครับ?

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
9108
ความดี
7682
เครดิต
7536
จิตพิสัย
7938
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

รบกวนสอบถามว่าใครเคยใช้ premiere cs5 ตัดๆไฟล์ R3D จากกล้อง RED มั้ยครับ?
พอดีงานจะต้องใช้ความละเอียดระดับ 4k กะว่าจะใช้เครื่องที่บ้านตัดราฟคัทไปก่อน โปรแกรมมี preset ของ red แต่เอาไฟล์เข้าๆไม่ได้มันบอก unsupport
ผมก็ไม่เคยสัมผัสเจ้าไฟล์นี้ ไม่รู้การอิมพอร์ทเข้าต้องมีอะไรพิเศษรึป่าว ถ่าย4k มา ต้องแปลงด้วยอะไรก่อนรึป่าว หรือสเปกผมไม่ถึงครับ
เครื่อง i5
แรม 8 g
vga ATI his 5670 1 g
window7 64bit ปกติตัดงาน fullHd ได้ไหลลื่นดีครับ

ถ้าไม่่ได้รบกวนแนะนำโปรแกรมที่แปลงไฟล์ R3D เป็นพวก avi หรือ mov ด้วยครับ หรือท่านใดมีเทคนิคอื่นแนะนำก็ยินดี
ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9933
ความดี
7297
เครดิต
6890
จิตพิสัย
8542
จังหวัด
cs5 ตัดไม่ได้ครับ ต้อง 5.5 ขึ้นไป (ไม่ค่อยแน่ใจครับว่า cs5 มันต้องอัพเดทรึเปล่า แต่ 5.5 เคยเอาลงโปรแกรมตัดได้)

สามารถไปโหลด patch จากเว็บ red ได้ครับ เครื่องจะอ่านไฟล์ R3D ได้

ส่วนโปรแกรมแปลงไฟล์ สามารถโหลด RED cine-X pro จากเว็บ RED ได้ครับ เกรดสแล้วแปลงไฟล์เป้น format อื่นๆ ได้เลย
https://www.red.com/downloads

ตัว Red cine-x pro กับ red for adobe โหลดจากลิ้งข้างบนได้เลย
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
9108
ความดี
7682
เครดิต
7536
จิตพิสัย
7938
จังหวัด

ขอบคุณมากครับผม
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้