สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3264เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

ถามเรื่องการใช้ไมค์บูม

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3247
ความดี
2041
เครดิต
1897
จิตพิสัย
2118
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมมีไมค์ boom RODE NTG-2 อยู่ตัวนึง เวลาใช้งานกับกล้อง 5DMark2 ผมใช้ต่อโดยตรงเข้ากล้องเลย

แต่พบว่าเสียงมันเบามาก มาเพิ่มตอนตัดต่อแล้ว ก็ยังเบาอยู่

จึงอยากถามว่า ปกติเค้าใช้กันเค้าทำเหมือนผมมั้ยครับ หรือต้องต่อเข้าตัวบันทึกเสียงที่แยกไปอีกตัวนึง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

โอเคครับ งั้นต้องปรับเทคนิคการใช้งานแล้วล่ะ ...

เบื้องต้นเลยคุณต้องนำไมค์ไปจ่อให้ใกล้แหล่งเสียงมากที่สุดเท่าที่จะมากได้ หันหัวไมค์กับแหล่งเสียงให้อยู่ในแนวแกนเดียวกันของตัวไมค์ อันนี้เป็นหลักปฏิบัติทั่วไปของไมค์ประเภท shot-gun ครับ

การนำไมค์ประเภทนี้มาใช้แทนตำแหน่งของไมค์กล้องจึงไม่ใช่วิธีที่ถูกต้องนักครับ เพราะองศารับเสียงมันแคบ ถ้าเบี่ยงไปนิดเสียงก็เบาแล้วครับ ...

ลองเทสต์ระยะและตำแหน่งดูก่อนก็ได้ครับ ...
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
veenono ความดี +1 2012-12-21 -
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
144
ความดี
110
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
พระนครศรีอยุธยา
ใช้ต่อเข้ากับ tascam  ก็ยังเบาอยู่นะครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้