สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2179เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

สอบถามวิธีใช้ FlyCam DSLR nano ครับ

rna
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
234
ความดี
251
เครดิต
297
จิตพิสัย
68
จังหวัด
ขอนแก่น
พอดีเพิ่งลองหัดใช้ DSLR เพื่อถ่าย VDO แล้วตัดสินใจซื้อ Flycam มาลอง

แต่พยายาม Balance เท่าไรก็ยังไม่ได้สักที

ลองดู VDO ใน YOUTUBE แล้วก็ไม่ค่อยเข้าใจ

เลยรบกวนพี่ๆ ThaiDFim ช่วยแนะนำวิธีการใช้งาน FlyCam DSLR nano ด้วยนะครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
516
ความดี
557
เครดิต
418
จิตพิสัย
190
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
อยู่แถวไหนครับ ถ้าไม่ไกลเดี๋ยวผมสอนให้ พอดีใช้ Flycam เหมือนกัน
แรกๆอาจจะท้อหน่อยนะ  แต่ถ้าเข้าใจเข้ามัน จะสนุกมาก

rna
เงิน
234
ความดี
251
เครดิต
297
จิตพิสัย
68
จังหวัด
ขอนแก่น
ตอบกลับโพสต์ 1 โพสต์ของ (weeratham)
พอดีผมอยู่ขอนแก่นครับ

ท้อเหมือนกันครับ หนัก และ ก็ยัง balance ไม่ได้เลย

คุณ weeratham พอมีคำนแะนำไหมครับ

หรือ clip VDO ที่ดูง่ายๆก็ได้ครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
516
ความดี
557
เครดิต
418
จิตพิสัย
190
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ต้องตั้งบาลานซ์ ซ้ายขวา หน้าหลัง ให้ตรงก่อน ค่อยๆยกขึ้น เอียงไปทางไหนก็แก้ทางนั้น
แล้วมาดูนํ้าหนักที่เราใช้ถ่วงว่าเหมาะสมหรือไม่ โดยการยกตุ้มถ่วง ให้ขนานกับกล้องแล้วค่อยๆปล่อยลง (ถ้าเหมาะสมมันจะไม่เร็วเกินไปหรือช้าเกินไป อันนี้ผมก็อธิบายไมค่อยถูกในคู่มือจะบอกว่ากี่วินาทีโดยประมาณ)
หรือจะลองตอนออกตัวก็ได้ คือลองบินแล้วให้หยุดถ้าด้านล่างมันโยกไปข้างหน้าเวลาหยุด แสดงว่านํ้าหนักที่ถ่วงมากไป
แก้โดยการเอาเหล็กถ่วงออก หรือ หดให้สั้นลง
ข้อควรระวัง
   ก่อนออกตัวทุกครั้งต้องจับให้นิ่งก่อน
   ถ้าใช้จอพับได้ให้กางออกมาก่อนตั้งแต่ตอนตั้งบาลานซ์
   อย่าลืมถอดฝาปิดเลนส์ขณะตั้งบาลานซ์
   ปรับโฟกัสไว้เลยตอนตั้งบาลานซ์ เพราะ การหมุนโฟกัสของเลนส์บางตัวทำให้บาลานซ์เปลี่ยนได้
   ตอนเดินก็สำคัญไม่แพ้กัน
   ใช้มืออีกข้างประคองเบาๆได้ อันนี้อยู่ที่ประสบการณ์
rna
เงิน
234
ความดี
251
เครดิต
297
จิตพิสัย
68
จังหวัด
ขอนแก่น
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-29
ตอบกลับโพสต์ 3 โพสต์ของ (weeratham)
ขอบคุณมากๆครับ จะพยายามลองทำตามที่แนะนำนะครับ ได้ผลอย่างไรจะมาแจ้งให้ทราบครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้