สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1877เข้าชม
  • 8ตอบกลับ

ต้องการ คนขายโฆษณา

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
885
ความดี
433
เครดิต
257
จิตพิสัย
514
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
  • ประเภทของงาน:ต้องการ คนขายโฆษณา ฟรีแล้น หรือประจำ
  • ความสามารถ:สามารถหาโฆษณามาลงในรายไการได้ พูดคุยรู้เรื่อง
  • เบอร์โทรฯ:0875123296
  • email:swctv@hotmail.com
  • ตัวอย่างผลงาน:http://www.swctv.net
ต้องการ คนขายโฆษณา ด่วน (ขอคนจริง ทำจริง
หาโฆษณามาลงในรายการ ซอกแซกพาชิม

ลักษณะ ฟรีแลนท์ หรือ ประจำ
ค่าจ้าง แบ่งจากเปอร์เซ็น จากการหาโฆษณา ยิ่งหาได้เยอะ ก็ได้เยอะ

ผมมีเวลา ทางทีวีดาวเทียมแล้ว 2 ช่อง

สนใจติดต่อ นัดพูดคุยกันที่ แฟชั่นไอแลนด์ สะดวกที่สุด ได้ทุกวัน เวลา 11.00-17.00 น. ช่วงไหนก็ได้

ติดต่อคุณเอก 087-5123296
เว็บ http://www.swctv.net/ คลิก ซอกแซกพาชิม
หรือ http://swctv.at.ua/zzpachim

ปล...
คนที่ไม่แน่ใจว่าทำได้ ไม่ต้องติดต่อมานะครับ เสียเวลา
เพราะที่ผ่านมา ผมเคยหาติดต่อประสานงาน ก็มีคนสนใจมากมาย
แต่เอาเข้าจริง กลับไม่มีใครเลยที่จะทำในสิ่งที่พูดได้ คนแบบนี้คงจะติดต่อไปเรื่อยๆ แต่พอให้ทำจริงๆ กลับทำไม่ได้ หรือ ไม่ทำ
ผมอยากเจอคนที่ พูดจริง ทำจริง ไม่เกี่ยงงาน ขอบคุณครับ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
431
ความดี
347
เครดิต
232
จิตพิสัย
418
จังหวัด
มาแสดงความเห็นนะครับ...

ในฐานะที่ผมเองเคยทำรายการทีวี(ทำรายการเอง) ออนช่องดาวเทียมมาก่อน
และก็ไปขายโฆษณาครับ...ไม่ใช่กับลูกค้าโดยตรงครับ

แต่เป็นบริษัทเอเจนซี่ โฆษณา (อันดับต้นๆของเมืองไทย)
ไม่ขอบอกชื่อละกัน บอกแต่เพียงว่า อยู่แถวทาวน์อินทาวน์ครับ

ที่เข้าไปบริษัทนี้ไม่ใช่เพราะเดินดุ่มๆแล้วเข้าไปขายนะครับ
แต่เพราะ ลูกพี่ลูกน้อง ของผม เป็นเฮดมาร์เกตติ้ง อยู่ครับ พูดง่ายๆก็คือ "อาศัยสิทธิพิเศษ"

เค้ามีลูกค้าอยู่ในมือเยอะมากๆ

ด้วยความมั่นใจเต็มที่ เพราะเคยคุยกันมาก่อนหน้านี้ครับว่า ผมทำรายการ ทีวีออนช่องดาวเทียม
ลูกพี่ลูกน้องผมก็เลย บอกมีอะไรให้ช่วยเข้าก็ไปหาได้เลย

"เมื่อพร้อม"

ผมก็เตรียม รายการที่ทำอยู่เข้าไปให้เค้าดูครับ มั่นใจเต็มร้อยครับว่าโอเคเลยล่ะ
วันที่เข้าไปคุย ญาติของผม เรียกทีม ฝ่ายขายมานั่งด้วย เต็มเลยครับ

ผม คิดในใจ โอโห งานนนี้รวยละตู  

แนะนำตัวกันเสร็จ
ก็พรีเซนต์กันเลยครับ เปิดรายการให้ดู

ทุกคนที่ได้ดู ชอบกันครับ นั่งหัวเราะอมยิ้มครับบอกว่าสนุกดี (เอาล่ะวะมีลุ้น)
(อ้อ ลืมบอกไปว่าเป็นรายการ พากินพาเที่ยว ไปตามจังหวัดต่างๆ พิธีกร แจ๊ค เชิญยิ้มครับ)

ดูเสร็จ ทุกคนบอกว่า สนุกดี ออนฟรีทีวีได้เลยนะ
ญาติผมก็ยกหางเข้าไปอีกว่าผมน่ะเคยทำรายการช่องฟรีทีวีมาแล้ว(ในใจ ตูมีลุ้นอีกแล้ว)

คำถามแรก มาเลยครับ รายการพี่ออนช่องไหนคะ
ผมก็บลาๆ รายการช่องนี้นะ เรตติ้งช่องก็โอเค นำข้อมูลมาอ้างอิง

คำถามต่อมา ไล่มาเลยครับ
รายการพี่ออนแอร์ กี่โมง// ออนมานานหรือยัง //เรตติ้งรายการเป็นอย่างไรบ้าง
คิดค่าเวลาเท่าไหร่//// รายการประเภทนี้ในช่องทีวีดาวเทียม มีเยอะมั๊ย
// รายการพี่มันต่างจากของคนอื่น ยังงัย// ลูกค้าจะได้อะไรบ้างจากรายการของพี่// ทำอะไรให้เค้าได้บ้าง//
อะไรที่พี่คิดว่า จะทำให้ลูกค้าอย่างที่ช่องอื่นเค้าทำไม่ได้//ฯลฯ

โห ในใจคิด ทำไมตูต้องมาตอบคำถามแบบนี้เนี่ย ตูให้มึงมาช่วยนะ 555

แต่ประโยค ที่ทำให้ผมต้องสะดุด และมาฉุดคิดก็คือคำพูดจากญาติผมเอง ที่บอกว่า

ตอนนี้น่าจะรู้นะว่าช่องทีวีดาวเทียม มีเป็นร้อยๆช่อง ทั้งจานดำจานเหลือง จานส้ม
รายการก็เป็นพันๆ แล้วรายการลักษณะนี้ก็มีเยอะ
คำถามจากน้องๆมันเป็นเหมือนตัวแทนจากลูกค้าแหล่ะ
ตอนนี้การซื้อขายโฆษณาในช่องทีวีดาวเทียม
ลูกค้าเค้าจะเน้นซื้อจากช่องดังๆ โดยจะเหมาเป็นแพคเกจทั้งช่องเลย เพราะมันมีโปรโมชั่รนให้เพียบเลย
ราคามันก็ไม่ได้แตกต่างกันมากนัก ลูกค้าเค้าจะดูความคุ้มทุนที่สุด

ยังงัยก็ให้ผม ไปทำแผนการตลาดมาให้เค้าดูละกัน จะช่วยพ่วงขายไปให้...

ที่เล่าให้ฟังซะยาวเหยียด ก็เพราะ
การขายงานโฆษณาในช่อง ดาวเทียมมันไม่ใช่เรื่องง่ายๆครับ มีเวลาก็จริง รายการดีก็จริง
แต่คู่แข่ง ตัวเลือก มีเป็นร้อยๆพันๆครับ..

เห็นบอกพี่บอกว่า มีคนมาทำแต่ทำไม่ได้ ผมเข้าใจหัวอกเขาครับ
ลองดูเผือข้อมูลผมจะเป็นอะไรที่พอเป็นแนวทางได้ ^^

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
d-wide ความดี +1 2013-01-14 -
เงิน
375
ความดี
274
เครดิต
165
จิตพิสัย
194
จังหวัด
นนทบุรี
ผมว่า ความเห็นที่ 2 เป็นเรื่องจริง ครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
490
ความดี
1710
เครดิต
1548
จิตพิสัย
3085
จังหวัด
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์1 ต้นฉบับโพสต์โดยwatcharetเมื่อ2013-01-09 18:33เผยแพร่ :
มาแสดงความเห็นนะครับ...

ในฐานะที่ผมเองเคยทำรายการทีวี(ทำรายการเอง) ออนช่องดาวเทียมมาก่อน
และก็ไปขายโฆษณาครับ...ไม่ใช่กับลูกค้าโดยตรงครับ

.......

เคยเจอเหตุการณ์คล้ายๆอย่างนี้เช่นกัน เลิกโลกสวยเลย 555
เงิน
885
ความดี
433
เครดิต
257
จิตพิสัย
514
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-02-01
ขอบคุณครับ สำหรับความคิดเห็นครับ
มีคนติดต่อมาครับ นัดให้มาคุยก้ไม่มา โทรไปก้ไม่รับ แปลกนะ

ผมลองเข้าไปคุยกับ เจ้าของสินค้าแล้วครับ เจอแบบที่คุณเล่าเลยครับ
ผมยอมรับว่า ไม่มีพิธีกร ที่เป็นดารา ถ้ามีเค้าก้ไม่อยากลงทุนครับ เพราะเรทติ้งช่องไม่ดี

แล้วแบบนี้ ผมจะทำยังไงครับ สงสัยผมต้อง ทำลงเว้บของผมไปเรื่อยๆ
แล้วลองหาดาราดังๆ หรือ ไปตีสนิทกับดาราดังๆ แล้วให้มาเป็นพิธีกรให้
แบบนี้น่าจะดีนะ ให้โฆษณาวิ่งเข้ามาหาผมเอง แบบนี้น่าจะดีนะ

เงิน
431
ความดี
347
เครดิต
232
จิตพิสัย
418
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-03-01
ขออนุญาตุ ตอบอีกที  พอดีมีโอกาสได้กลับเข้ามาอ่านอีกครั้ง..
ผมคงไม่อาจเอื้อม ไปให้คำแนะนำครับ แต่ขอเป็นการเล่าประสบการณ์ละกัน...

ผมเอง เป็นโปรดิวเซอร์  อยู่วงการ ทีวี ไม่มากไม่น้อย ก้าวเข้าสู่ปีที่ 11(เลขกำลังสวย)
ทำงานประจำช่อง ทีวีมาแล้วอย่าง ไอทีวี ไทยพีบีเอส ช่อง3
ทำรายการทีวีออนฟรีทีวี มาแล้วครบทุกช่องครับ
ทำงานประจำเป็นโปรดิวเซอร์ที่อาร์เอส ควบคุมการผลิตช่องทีวีดาวเทียมก็ทำมาแล้ว
ออกมาคิดการใหญ่ทำรายการเอง ก็ทำมาแล้ว "แต่เจ๊งครับ 555"

ที่บอกไปเพียงแค่อยากจะบอกว่า
ทำงานผ่านมาหลายๆอย่างมันทำให้ผมเห็นอะไรเยอะเลยทีเดียว

อย่างความต้องการของพี่ที่บอก จะทำอย่างไร ถึงจะให้รายการขายได้...

ผมเองก็มีประสบการณ์ตรงนี้...

กับงานที่เริ่มนับหนึ่่ง ในการดูแลการผลิตช่องทีวีดาวเทียม...
จนปัจจุบัน เป็นช่องทีวีดาวเทียม ที่มียอดการขาย "กำไร 50 ล้าน ในปีที่ผ่านมา
(พอดีได้นั่งคุยกับเพื่อนที่ทำมาร์เก้ตติ้งที่นั่น)

แม้ตอนนี้ผมจะออกจากที่นั่นได้ปีกว่าๆ เพราะมาโบยบินเอง
แต่ก็ยังจำบรรยากาศการทำงานที่นั่นได้ดี...

จากวันที่ช่อง ยัง มีแค่โฆษณาสบู่มะขาม แล้วก็ทีวีไดเร็ค...

พวกเราทีม งานผลิต มีผู้บริหารช่อง รองผู้จัดการ โปรดิวเซอร์ 2 คน หนึ่งในนั้นคือผม..
พวกเรานั่งประชุมกันทุกวัน...จะทำอย่างไรให้รายการมันมียอดการขายเข้ามา
เพราะได้รับการกดดันจากเบื้องบน(เฮีย) 555..
ว่าขาดทุนมา สองปีกว่าๆแล้วนะ

พวกเราลงความเห็นกันว่าต้องยอมเสี่ยงครับ
อันดับแรกที่เราทำก็เลย เป็นเรื่องของทุนครับ
พูดง่ายๆคือขอ ทุนมาลงทุนเพิ่ม (นั่นหมายถึง งบที่ขาดทุนของช่อง จะเพิ่มเข้าไปอีก)
พวกเรา วิเคราะห์ ทั้งหาข้อมูล เพื่อนำไปเสนอนาย เพื่อให้ได้รับการเซ็นอนุมัติ

อันดับสอง เมื่อได้ทุนมา
จะทำงัยให้คอนเทนต์ที่มี มีคุณภาพมากขึ้น..
นั่นก็คือ ทีมผลิตครับ...
พวกเราตกลงที่จะหาทีมงานเพิ่ม ทั้ง โปรดิวเซอร์ ครีเอทีฟ ประสานงาน
รวมถึงตกลงที่จะให้ซับพลายเออร์จากข้างนอกเข้ามาร่วมผลิต

เมื่่อได้ทีมผลิต ที่มีความพร้อมมากขึ้น ก็มาร่วมกันผลิตรายการให้มีคุณภาพมากยิ่งขึ้น
ทั้งเรื่องของโปรดักชั่น  พิธีกร และทุกอย่างครับ ให้เป็นไปตามคุณภาพที่เราต้องการ...

อันดับต่อมา เมื่อช่องเริ่มเป็นที่รู้จัก เราก็เริ่มมองหา ทีมงานการตลาดในการประสานงานการขาย
ตอนแรกก็ปรับเปลี่ยนจากน้องๆประสานงานให้มาช่วยขาย
แล้วก็เริ่ม ขอพ่วงฝ่ายขายกับบริษัทลูกๆอื่นๆของอาร์เอส
ที่สำคัญเราเน้นไปที่การประชาสัมพันธ์ตามสื่อต่างๆ ทำกิจกรรมร่วมไปด้วย

เราทำแบบนี้กันมาสอง ปี รวมขาดทุน ไป 10 ล้าน
พอเริ่มเข้าปีที่3 ไม่น่าเชืออยู่ตัวครับ เริ่มมีกำไรเป็นหลักแสน

พอทุกอย่างแข็งแรง เราถึงได้รุกทางด้านการตลาดอย่างเต็มที่
เริ่มตั้งฝ่ายขายเป็นของตัวเองโดยดึงคนเก่งๆเข้ามาทำงานครับ
จนปัจจุบันอย่างที่บอกครับ(ช่องมีกำไร 50 ล้าน และเฮียตั้งเป้าปีนี้ ไว้ที่ 100 ล้านครับ)
แต่ผมออกมาละ เลยไม่ได้รู้ว่าเค้าทำอย่างไรกันต่อ 555

นี่เป็นประสบการณ์หนึ่่ง ที่ผม เจอมากับตัวเอง หวังว่าพอจะเป็นแนวทางได้นะครับ..

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
3170
ความดี
4848
เครดิต
4702
จิตพิสัย
6514
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2013-03-02
ความรู้เพียบเลย ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
104
ความดี
130
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2013-03-05
ชอบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
เงิน
885
ความดี
433
เครดิต
257
จิตพิสัย
514
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2013-12-10
ขอบคุณมากครับ เพิ่งได้แวะเข้ามาอ่านครับ ตอนนี้ผมเริ่มเปลี่ยนแนวแล้วครับ ไม่เอารายการไปออนแอร์ทางทีวีดาวเทียมแล้วครับ(ไม่ต้องเอาเงินไปเสียค่าเช่าเวลาแล้ว)  ออนในเว้บตัวเอง และในเว็บดังๆ ที่มียอดคนดูเยอะๆ และหาร้านที่สนใจสนับสนุน ในราคาไม่แพง เพียงเท่านี้ ผมก็พอใจแล้วครับ ผู้สนับสนุนแฮปปี้ ผมก็แฮปปี้ครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้