สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2969เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

มือใหม่ขอลอง Yashica ML 50/1.4 - Mamiya Sekor SX 135/2.8 !

เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

สวัสดีครับ

ปกติผมเคยทำงานด้าน วีดีโอโพสต์ และ ซาวด์ อยู่ครับ แต่ก็อยากจะถ่ายภาพมาก แม้ว่าจะหาโอกาสได้น้อยเต็มที แถมหลัง ๆ มานี่ ความที่นั่งอยู่กับคอมพิวเตอร์เกินวันละ 12 ชั่วโมง มากว่า 10 ปี สายตาก็เลยเริ่มแย่มาก ข้อก็เล็กมือก็สั่นอยู่ตลอด จะจับถือกล้องให้นิ่งได้นี่เป็นเรื่องยาก ...

แต่สุดท้าย เมื่อใจมันอยาก มันก็ต้องทำให้ได้ เมื่อราวต้นปีที่แล้วก็หากล้องมาได้ 1 ตัว เป็น Canon 600D กับ Kit 18-55 สุดท้ายไม่เจียมตัว วิ่งหามือหมุนมาอีก 2 เป็น Yashica ML 50/1.4 และ Mamiya Sekor SX 135/2.8 ความจริงอยากได้ช่วง 28 หรือ 35 อีกสักตัว แต่ไม่เป็นไร มี 18-55 เอาใช้ไปก่อน (พูดเหมือนจะได้ใช้บ่อย 555+) ...

สรุปกล้อง-เลนส์พร้อม คนดันไม่พร้อม เลยดองไว้ในตู้ 1 ปีเต็ม  
เพิ่งได้มีโอกาสได้ลองเอามาถ่าย ถือว่าเป็นการทดสอบกล้อง + เลนส์ ครั้งแรกไปเลย ...
ผมคิดว่า กล้อง-เลนส์ โอเค แต่ที่ภาพค่อนข้างไม่เอาไหน เพราะความด้อยประสบการณ์ และ มือผมค่อนข้างสั่น ไม่มีขาตั้งกล้องด้วยครับ อาศัยพิงโน่นนี่บ้าง ...

ภาพแรก มาจากเลนส์ Mamiya Sekor SX 135/2.8 (f แถว ๆ 2.8 ส่วน shutter จำไม่ได้ครับ) ...
(สำหรับ Mamiya ได้ภาพเดียวนี่แหล่ะครับ เขาว่ามันคมอิ๊บหาย แต่ผมทำไ่ม่ได้ มองในจอแล้วมันสั่นเกินจะทำใจกดชัตเตอร์ กลั้นหายใจก็แล้ว พิงก็แล้ว มันยังสะท้านตามจังหวะหัวใจและชีพจรตลอด)

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
oaksmile ความดี +1 2013-02-15 -

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

ทีเหลือได้จากเลนส์ Yashica ML 50/1.4 หมดเลย (f เปิดแถว ๆ 1.4 ก่ะลองให้คุ้ม ส่วน shutter จำไม่ได้เลย)
ตัวนี้จะถ่ายได้เยอะหน่อยถึงจะรู้สึกหนักมือก็ตาม แต่ยังน้อยกว่า Mamiya 135 เพราะตัวนั้นถือเล็งสักพักมือสั่นจนคุมกล้องไม่อยู่ ไว้ประกอบขาตั้งกล้องเสร็จคอยว่ากันอีกทีครับ  

วันนี้ขอลองเลนส์เล่น ๆ ก่อนครับ ถ่ายเอาหน้าบ้านนั่นเอง แทบไม่มีอะไรเลย มีกอหญ้า ไม้เลื้อย กับต้นไม้เล็ก ๆ อีกสองสามต้น แล้วพอดีนึกสนุกอยากหัดทำขนม และ ปกติทำกับข้าวทานเอง เสร็จแล้วก็เลยอามาตั้งหน้าบ้าน ก็ถ่ายมันตรงนั้นนั่นเอง ...

สไลด์ | รูปย่อ | ภาพใหญ่ รูปภาพ

เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

ส่วนตัว ไม่มีคอมเม้นใด ๆ เกี่ยวกับตัวเลนส์ทั้งสองครับ เพราะก็เพิ่งเคยได้ลองครั้งแรกนี่เอง ไม่มีตัวเปรียบเทียบ ...

สำหรับวีดีโอทดสอบ ไว้ตามมาอีกที คงต้องรอต่ออุปกรณ์เสริมมาใช้เอง เพราะดูแล้วลำพังมือประคองคงจะเคลื่อนกล้องได้ลำบาก ...

รับความเห็นทุกท่านครับ ใครมีประสบการณ์ดี ๆ เกี่ยวกับเลนส์อะไรตัวไหน แจมมาได้เลย ผมกำลังอยากจะได้ช่วง 28 หรือ 35 มาเพิ่มเติมอยู่พอดี ...
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
12165
ความดี
9422
เครดิต
9652
จิตพิสัย
10375
จังหวัด

ว้าวๆๆๆๆๆ ผมรอดู VDO ครับพี่
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-02-19
วันนี้มีแขกมาเยี่ยมครับ ก็เลยพากินพาเที่ยวในฐานะเจ้าบ้านที่ดีจะสามารถพึงปฏิบัติได้ แล้วก็ถือโอกาสเพิ่มประสบการณ์ถ่ายภาพไปด้วย

คราวที่แล้วรู้กำลังว่าคุมเจ้า Mamiya Sekor SX 135/2.8 ไม่ไหวแน่ เลยติดไปแค่ Yashica ML 50/1.4 และด้วยความที่รู้ตัวว่า ข้อไม่นิ่ง ตาไม่แม่น เวลาจะถ่ายแต่ละชอต ผมพยามยามยิงกันเหนียวไปหลายภาพ ถ่ายไว้หลาย ๆ ขนาด (ยังดีครับที่แขกก็ให้ความร่วมเป็นอย่างดี) เลยได้ภาพเยอะเลยทีเดียว

แต่พอมานั่งดูจริง ๆ ในเชิงคุณภาพ หาทำยาไม่ได้สักภาพเดียว บางชอตก็เสียดายมากจริง ๆ แต่เราก็เต็มที่แล้ว ทั้งเล็งทั้งหรี่จนปวดตาไปหมด

สุดท้ายถึงภาพมันจะโฟกัสหลุดบ้าง ระยะชัดไ่ม่คลุมบ้าง วัดแสงผิดบ้าง ฯลฯ มันยังคงพอเป็นภาพแห่งความทรงจำ-ความประทับใจให้แขกเก็บไว้ดูได้บ้าง ว่าครั้งหนึ่งเขาได้เคยมายังที่แห่งนี้

เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-02-19
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์3 ต้นฉบับโพสต์โดยlycoolthaiเมื่อ2013-02-16 03:59เผยแพร่ :
ว้าวๆๆๆๆๆ ผมรอดู VDO ครับพี่

เรื่องวีดีโอ ขอเวลาทำอุปกรณ์เสริมนักนิดครับ กำลังนั่งหาความคิดรวบยอดอยู่ว่า อยากจะได้ภาพ-อยากจะได้การ movement ของกล้องแบบไหน แล้วจะนำความต้องการดังกล่าวมาออกแบบอุปกรณ์ให้ตอบโจทย์ได้ครบ ...

ตอนนี้ไอเดียเริ่มออกแนวฮา ๆ หลุด ๆ ไปแล้วครับ เพราะอยากได้อุปกรณ์ที่เป็นทั้ง ขาตั้งกล้อง + ดอลลี่ + เครน + ริก + โน่นนี่ที่จะช่วยแก้ปัญหาที่พบเจอ (อย่างพวกแดดเป็นต้น) ฯ เบ็ดเสร็จในตัวเดียว เสร็จแล้วต้องเบาด้วย พกสะดวก ทำงานคนเดียวได้ เผื่อติดมอเตอร์ทีหลังได้อีกต่างหาก ...

ยังไม่รู้เลยว่ามันจะออกมาหน้าตาแบบไหน
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้