สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2759เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

รบกวนถามเรื่อง โปรแกรมทำ CG ทำ MAC หน่อยครับ

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2118
ความดี
1647
เครดิต
1483
จิตพิสัย
698
จังหวัด
ศรีสะเกษ
ไม่ทราบว่าเวลา ในภาพยนต์ MV ADvertising ใช้CG ในการทำเนี่ย ผมอยากทราบว่าเค้าใช้โปรแกรมอะไรหรอครับ
ทั้งprint AD ทั้งทำเป็นภาพเคลื่อนไหว เค้าใช้โปรแกรมอะไรทำหันหรอครับ แล้วถ้าผมมีMAC จะใช้โปรแกรมอะไรทำดีครับ ที่ได้รับความนิยมสูงสุดจากที่หลายๆท่านได้เคยหรือได้เห็นมา ช่วยให้คำแนะนำทีครับ ขอบคุณมากๆครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9933
ความดี
7297
เครดิต
6890
จิตพิสัย
8542
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
software พื้นฐาน อง Adobe ที่เป็น production  premium

แล้วก้โปรแกรม 3d เลือกเอาตามถนัดครับ มี Maya, 3DsMax, Cinema 4d, Softimage

โปรแกรมผสมภาพ หลักเค้าใช้ after effect ครับ (ของ adobe) ซึ่งใช้ทำ โมชั่น, ไตเติล, และ vfx
แต่ถ้างาน vfx หนักๆ อย่างหนังฮอลลีวู้ด เค้าใช้ Nuke หรือ Fครับ

แล้วก็ยังมีโปรแกรมแยกย่อยไป เช่นทำน้ำก็ realflow , Niiad
หรือจะทำตัดต่อ ก็มี Finalcut หรือ Premiere Pro
จะใช้งานออนไลน์ ก็มี Smoke ครับ

โปรแกรมที่ว่าไม่เจาะลงนะครับ เพราะไม่รู้ว่าคุณเอาไปทำงานอะไร  เพราะพวก 3d เนี่ยถ้าจะปิดวาน ต้องลงเพิ่มอีกน่าจะเกิน 10 ตัว

แล้วเค้าไม่นิยมใช้ MAC ทำ 3d กัน ครับ ส่วนมากเห็นใช้ window กัย Linux (อย่างหลังจะใช้กันเยอะตาม house ใหญ่ๆ) เพราะตัวเรื่องมันแพงเกินไปครับ  

ส่วนมากเค้าจะใช้ MAC ปิดงาน เช่นตัดต่อ เกรดสี คอมโพสิทมากกว่า
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
nino-visual ความดี +1 2013-03-11 Good answer.   another program is Houdini  it's for Mac  ;)
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2118
ความดี
1647
เครดิต
1483
จิตพิสัย
698
จังหวัด
ศรีสะเกษ
ขอบคุณครับบบ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้