สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2568เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

ขอวิธีลดเสียงจี่

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
50
ความดี
79
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ตัดไฟล์วีดีโอ premiere แต่ต้นฉบับ มีปีญหาเสียงจี่จากไมโครโฟนรบกวนอยู่ จะแก้ไขได้อย่างไรบ้างครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เบื้องต้นลองต่อกราวด์ดูก่อนไหมครับ น่าจะเป็นทางเลือกที่ีมีค่าใช้จ่ายต่ำสุด สำหรับการบันทึกเสียงในครั้งต่อไป ...

ส่วนไฟล์ที่ได้มาแล้ว ปกติมี plugin เฉพาะเก่ง ๆ หลายตัวที่ช่วยตัดเสียงประเภทนี้ออกไปได้ ให้นึกชื่อตอนนี้ผมก็ลืมไปแล้ว ลองค้น ๆ ดูน่าจะมีพูดถึงกันอยู่บ้าง หรือ ไม่ก็ลองตัว Isotope RX ดู เป็นโปรแกรมที่ทำพวก Audio Repair โดยตรง แต่ตัวนี้ผมไม่เคยใช้เหมือนกัน หรือ อีกตัวจะลองพวก Noise Reduction ก็ได้ แต่ควรจะมีเฉพาะช่วงที่เป็นเสียงจี่อย่างเดียวสักสี่ห้าวินาที เพื่อให้โปรแกรมเก็บเป็น noise footprint เพื่อนำมาหักออกในเสียงช่วงอื่น ๆ ...
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
50
ความดี
79
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
ขอบพระคุณมากครับ จะลองดูครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
12508
ความดี
9479
เครดิต
9051
จิตพิสัย
10356
จังหวัด
ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1958
ความดี
967
เครดิต
872
จิตพิสัย
665
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-02-19
แนะนำอีกตัวคือ Waves X Noise ครับ (เป็น VST และ DX) แต่ซด CPU พอสมควร ถ้า CPU เก่า วิ่งไม่รอด แนะนำให้ Export WAV ไปทำในโปรแกรมด้านเสียงโดยตรง แล้วค่อย Export กลับมาอีกทีครับ....

RX ผมไม่เคยลองใช้ลด Noise นะครับ แต่ตัดเสียงคลิก เสียง crackle หายเกือบสนิท สุดยอดมาก....
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้