สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 4732เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

สามารถแก้ปัญหาภาพกระตุกในขั้นตอนตัดต่อได้ไหมครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
262
ความดี
315
เครดิต
256
จิตพิสัย
401
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
สวัสดีครับ ผมเจอเวบนี้จาก google ครับ คิดว่าเวบนี้สุดยอดมากเลยครับ เพิ่ง search เจอเมื่อวานค้นอ่านระทู้ต่างๆ ได้ความรู้มากมายเลยครับ ^_^ ปรกติผมจะรับงานถ่ายภาพนิ่งเป็นหลักครับ ประกอบกับเพิ่งเปลี่ยน body ใหม่ถ่าย vdo ได้แล้ว แล้วมีลูกค้ามาให้ถ่าย mv ผมก็เลยคิดราคาถูกๆ ไปบอกเค้าไปตรงๆ ว่าทำให้ถูกๆ เราก็อยากได้พอร์ท ^_^ ทีนี้ที่เจอปัญหามาคือผมดันตั้ง spped ที่ 1/40 ผมใช้ 25 fps. ก็เลยเจอปัญหาภาพกระตุก (เพิ่งรู้จากเวบนี้ว่า spped ต้องเป็น 2เท่า ของ fps. T^T) แล้วปัญหามันเกิดไปแล้ว ผมอยากทราบว่ามีวิธีแก้ตอนตัดต่ออย่างไรบ้างไหมครับ เพื่อไม่ต้องถ่ายใหม่ แต่ตอนผม play check ดูจากจอ LCD หลังกล้อง ไม่ปรากฏการกระตุกนะครับ แต่ดูบน premierre หรือดูคลิปผ่าน windows media player แล้วอาการกระตุกชัดเจนมาก แต่ไม่ได้เป็นทุกไฟล์ ผมเลยสงสัยว่าเป็นเพราะอะไรกันแน่ มีวิธีแก้ไขหรือไม่อย่างไร รบกวนผู้มีความรู้แนะนำทีนะครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ ขอบคุณมากคร๊าบบบบ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1411
ความดี
1144
เครดิต
1047
จิตพิสัย
927
จังหวัด
ระยอง
แปลงไฟล์เลยครับ แปลงเป็น General Video Format เลือกไฟล์ใหญ่หน่อยครับ
มันจะได้คมชัดสมบูรณ์เท่าของเดิม ลองดูครับ

(ขอทายเล่นๆว่า ใช้ Nikon ถ่ายใช่ไหมครับ?)
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
12508
ความดี
9479
เครดิต
9051
จิตพิสัย
10356
จังหวัด
at คุณ pickland  สงสัย กับข้อความในวงเล็บ (ขอทายเล่นๆว่า ใช้ Nikon ถ่ายใช่ไหมครับ?)
เหตุใดจึงคิดว่าเช่นนั้น ลองเข้าดูที่
http://www.facebook.com/pages/Comphoto/187759484701369
http://www.facebook.com/photo.pb      
ก่อนดีไหมครับ ถ่ายผสมระหว่าง กล้องวีดีโอ และ DSLR Nikon ไม่เคยพบอาการกระตุก ทั้ง ๆ ที่สเปคเครื่อง
E7300 แรม 8 Gb  HDD 250 Gb  แต่สำหรับโปรแกรมตัดต่อ vegas ซึ่งเบา ไม่กินทรัพยากรเท่า premier ครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1411
ความดี
1144
เครดิต
1047
จิตพิสัย
927
จังหวัด
ระยอง
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์2 ต้นฉบับโพสต์โดยboolเมื่อ2013-03-04 21:07เผยแพร่ :
at คุณ pickland  สงสัย กับข้อความในวงเล็บ (ขอทายเล่นๆว่า ใช้ Nikon ถ่ายใช่ไหมครับ?)
เหตุใดจึงคิดว่าเช่นนั้น ลองเข้าดูที่
http://www.facebook.com/pages/Comphoto/187759484701369
http://www.facebook.com/photo.pb      
ก่อนดีไหมครับ ถ่ายผสมระหว่าง กล้องวีดีโอ และ DSLR Nikon ไม่เคยพบอาการกระตุก ทั้ง ๆ ที่สเปคเครื่อง
.......

ทายเล่นๆนะครับ ไม่ได้จะพาดพิงใครทั้งนั้น จากประสบการณ์ที่เคยพบเจอ
จะบอกว่าไฟล์มันละเอียดครับพี่ ต้องใช้โปรแกรมที่สามารถอ่านความละเอียดได้สูงๆหน่อย ไม่ได้บอกว่าไม่ดี จากประสบการณ์ที่เคยใช้ครับ
อีกอย่าง premiere cs3 ขึ้นไป มันง้องแง้ง รองรับบ้างไม่รองรับบ้างแค่นั้นเอง
จริงๆแล้วผมไม่เคยคิดด้วยซ้ำว่ายี่ห้อไหนดีไม่ดี ทุกวันนี้ที่ทำงานเชื่อแค่อย่างเดียวคือ Story สำคัญกว่า Quality ครับ

*แจ้งท่านผู้ดูแลเว้บบอร์ด หากโพสของผมไม่เหมาะสมพาดพิงท่านอื่น กรุณาลบโพสผมทิ้งไป อย่าให้เป็นเยี่ยงอย่างแก่บุคคลอื่นต่อไปครับ ...ขอบคุนครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
12508
ความดี
9479
เครดิต
9051
จิตพิสัย
10356
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-03-05
ไม่ได้มองว่าพาดพิง หรือในความหมายอื่นใดครับ เพียงแต่อยากทราบเหตุผล หรือประสบการณ์ของแต่ละท่านว่า
พบอะไรมา จึงทำให้เกิดการคาดคิดไปเช่นนั้น การที่สอบถามเป็นการแชร์ความรู้สำหรับคุณ-ผม และคนทั่ว ๆ ไป
มากกว่าครับ สำหรับเวปดี ๆ แบบนี้
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
262
ความดี
315
เครดิต
256
จิตพิสัย
401
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-03-09
อ่า...ผมใช้หนอนครับ ^^" คือเห็นเวบนี้บอกว่าต้องตั้ง speed shutter เป็น 2 เท่าของ frame rate น่ะครับ และผมถ่ายที่ 1/40 วินาทีน่ะครับ ใช้ขาตั้ง ภาพคมชัดปรกติ มีอาการกระตุกเฉพาะดูในคอมพิวเตอร์ไม่ว่าดูด้วย premierre หรือ window media player ดูหลังจอ LCD กล้องไม่พบอาการ เป็นเฉพาะกล้องสอง (งานนี้เป็นงาน mv ถ่ายสองกล้องแล้วเอามาตัดรวมน่ะครับ) ผมอยากรู้ว่าตกลงมันเป็นปัญหาที่ขั้นตอนการถ่ายหรือเปล่าครับ หรือว่าเป็นที่ SD CARD   หรือเป็นที่ computer งงไปหมดและ ยังไงผมจะลองตัดให้เสร็จแล้วเปิดดูในเครื่องเล่นเช็คเลยว่ากระตุกหรือเปล่า ถ้ากระตุกคงต้องยอมตัดใจตัดช่วงที่กระตุกทิ้งถึงแม้มันจะสวย T^T เอาให้งาน smooth และลงเพลงพอ แต่ปัญหาก็จะมีคือว่าพอตัดตอนหายไปเยอะเนื่องจากไฟล์กระตุก มันก็จะทำให้ลงเพลงยากอีก ยังไงคงต้องลองดูครับ สำหรับที่บอกว่าแปลงไฟล์ก่อนนำมาใช้จะลองดูนะครับ ขอบคุณมากครับ ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นและคำแนะนำครับ ถ้าใครพอรู้วิธีแก้กรุณาแนะนำผมด้วยนะครับ ยังไงจะรอคำตอบนะครับ เข้ามาเช็คเรื่อยๆ ครับ เอ่อลืมถาม รบกวนถามผู้รู้เพิ่มเติมนิดนึงนะครับ ถ้าดูใน premierre แล้วไฟล์กระตุกเราดันทุรังตัดจนเสร็จแล้ว export ไฟล์ออกมามันจะยังคงกระตุกปะครับ

ปล.ผมใช้ premierre ตัดครับ เอ้อ ผมไปบิทพวกโปรแกรมย้อมสีที่พี่ๆ แนะนำมาแล้วนะครับ กำลังจะทดลองใช้ คนไหนมองหา magic bullet,twixtor อยู่แต่หาไม่เจอ หรือโปรแกรมอื่นๆ ลองรีเควสท์มานะครับ ผมโหลดมาหลายตัวเลย จะค่อยๆ ลองใช้ครับ ถ้าตัวไหนมีจะลงลิงก์ไว้ให้นะครับ แต่เป็น bit นะครับ  
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้