สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2113เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

ทำไม premierre เวลาบางครั้งถึงไม่ยอม render

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
262
ความดี
315
เครดิต
256
จิตพิสัย
401
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมใช้ premierre cs4 ครับ ทำไมเวลาใช้งานไฟล์ที่ยังตัดไม่เสร็จพอ render ไป render มาแรกๆ ก็ทำงานได้ปรกติดี พอใส่ effect เยอะๆ มากๆ render หลายๆ รอบเข้าตอนหลัง เวลาผมทำ color correct แล้วบาง clip มันไม่ยอม render อ่ะครับ ทั้งที่ก่อนนี้ก็ render ได้ปรกติ แถมอยู่ดีๆ เพลงประกอบที่ใส่ไว้ตอนแรกฟังได้จบเพลงอยู่ดีๆ เสียงก็หายไปครึ่งเพลงในขณะที่บน audio timeline ก็ปรกติดีแต่มันไม่เล่นซะเฉยๆ หายไประหว่าง clip อันหนึ่งมันมีเพลงครึ่ง clip งงมากครับ ใครรู้วิธีแก้ ช่วยหน่อยครับ งานต้องส่งลูกค้าเร็วๆ นี้แล้ว ถ้าให้เริ่มตัดใหม่แต่ต้นต้องไม่ทันแน่เลยครับ เครียดมากมาย T^T

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
12508
ความดี
9479
เครดิต
9051
จิตพิสัย
10356
จังหวัด
น่าจะเกืดจากการใช้ทรัพยากรเครื่องที่สูงสำหรับโปรแกรมนี้กระมังครับ ลองตัดเป็นไฟล์ย่อย  เรนเดอร์เป็นช่วง ๆ
แล้วนำมารวมภายหลังน่าจะเป็นการแก้ปัญหาได้ดีกว่า
เงิน
16287
ความดี
12895
เครดิต
13590
จิตพิสัย
13883
จังหวัด

ถ้าส่งงานลูกค้าท่านนี้แล้ว มีเวลา ก็เปลี่ยนเป็น cs5.5 , 6 ดีกว่าครับ  คือปัญหามันอยู่ที่ 4 นั่นแหละ โคตรงงเลย
เงิน
9227
ความดี
8037
เครดิต
7802
จิตพิสัย
7657
จังหวัด
เคยเป็นมาครบทุกอย่างที่บอกเลยครับ งงเหมือนกัน
อาการแปลกๆของ CS4 ยังมีมากกว่านี้อีก เช่น สั่งเรนเดอร์แล้ว ไม่ยอมเรนเดอร์
หรือไม่ยอมเอ็กซ์พอร์ททั้งโปรเจค ต้องสั่งเอ็กซ์พอร์ทเป็นช่วงๆ ฯลฯ
แต่พอเปลี่ยนมาใช้ CS5 กับ CS5.5 ก็หายไปเลย ทั้งที่เครื่องคอมพ์ก็เครื่องเดิม
cpu
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1643
ความดี
270
เครดิต
173
จิตพิสัย
151
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-04-15
ถ้ายังไม่อยากเปลี่ยนเป็น 5.5 หรือ 6 คุณลองอัพเดทเป็น  CS4.2  ดูก่อนครับ เครื่องควรจะมีแรมแยอะๆด้วยนะ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้