สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 5352เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

ต่อต่างประเทศในสาย VFX

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
80
ความดี
90
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
คือผมกำลังจะจบป.ตรี แล้วผมก็คิดว่าอยากไปหาประสบการณ์การทำงานที่เมืองนอกในสายงาน VFX (ตอนนี้ฝึกงานอยู่กับบริษัทผลิตงาน VFX สำหรับงานโฆษณา) เพราะคิดว่าน่าจะเป็นประสบการณ์ที่ส่งผลดีต่ออนาคตการทำงานในสายนี้น่ะครับ เลยอยากลองถามพวกพี่ๆ ในเรื่องเกี่ยวกับ

-เรื่องความคุ้มค่า (ในสายงานวงการนี้ถ้ามีประสบการณ์จากต่างประเทศมาจะได้เครดิตดีกว่ามั้ย หรือ ในเรื่องเงินเดือน)
-เรื่องค่าใช้จ่าย
-ประเทศไหนน่าไปสุด (ตอนนี้มีเล็งๆสิงคโปร์ไว้ เพราะบริษัทใหญ่ๆมีบริษัทลูกที่นี่เยอะเหมือนกัน)
-มีคำแนะนำอะไรสำหรับสายนี้บ้างมั้ยครับ

(จริงๆคืออยากลองไปทำงาน แต่ถ้ามีมหาวิทยาลัยไหนน่าสนใจหรือพอจะมีทุนสำหรับไปเฉพาะทางสายนี้ก็น่าสนใจ)

พอมีใครให้คำแนะนำผมได้บ้างครับ                                                                                                                                                
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

ที่ thai3d.net รู้สึกจะมีคนทำงานสายนี้เยอะครับ น่าจะได้คำตอบที่ละเอียด ...
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +5 ซ่อน
mtanagon ความดี +5 2013-03-24 -
เงิน
80
ความดี
90
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
ตอบกลับโพสต์ 1 โพสต์ของ (vfspostwork)
อ้ะ ครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ แต่ถ้ามีใครที่เล่นเว็ปบอร์ดนี้พอจะแนะนำได้บ้างก็รบกวนด้วยนะครับ แหะๆ อยากได้ข้อมูลประกอบการตัดสินใจให้ได้มากที่สุดน่ะครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9933
ความดี
7297
เครดิต
6890
จิตพิสัย
8542
จังหวัด
ตอบจากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ
...ตัวผมเอง เรียนสายแอนิเมชั่นในไทย (ม.รังสิต คอมอาร์ต) ทำแอนิเมชั่นอยู่เกือบปี เปลี่ยนมาทำ IT admin บริษัทโฆษณา
ตอนนี้ออกมารับฟรีแลนซ์และทำ cg อยู่บ้างครับ ศึกษาเองตามเว็บเป็นหลัก

ถ้าน้องจะไปเรียนต่อเมืองนอก  อยากถามว่าเล็งๆ ไว้จะไปทำอะไร??
VFX มีหลายสายครับ แอนิเมชั่น, คอมโพสิท,ไดนามิก, โมเดล, สายทำเกม, สายทำการ์ตูน, สายทำโมชั่น?
อันนี้ลองดูๆ ก่อนว่าชอบอะไรแล้วไปดูพอร์ทเด็กๆ ที่จบใหม่

คำถามที่น้องถามก็

-เรื่องความคุ้มค่า (ในสายงานวงการนี้ถ้ามีประสบการณ์จากต่างประเทศมาจะได้เครดิตดีกว่ามั้ย หรือ ในเรื่องเงินเดือน)

เท่าที่เจอๆ มาคนไทยที่เรียนเมืองนอก ก็มีทั้งเก่งและไม่เก่งปนๆ กันไปครับ เรื่องเครดิทจะได้ก็ต่อเมือได้ทำงานกับบริษัททางโน้นครับ
เงินเดือนตามความสามารถครับ  แต่คนจบนอกแล้วทำงานเร็ว เก่ง เงินเดือนก็สูงขึ้นตาม แล้วแต่บริษัท (บางคนได้ครึ่งแสนก็มี)

แต่บางคนฝีมือธรรมดาๆ จบนอกเฮาส์ฝรั่งไม่รับทำ กลับมาเมืองไทยก็สู้เด็กจบไทยไม่ได้ ก็ได้เรทเงินเดือนปกติครับ

-เรื่องค่าใช้จ่าย
เรียนแบบมหาวิทยาลัย ใช้เงินราวๆ 5 ล้าน (ไม่แน่ใจครับ แต่มหาลัยดังๆ ในอเมริกา จะมี Savannah, Academy of Art)
ส่วนแบบได้ certificated จะมีดังๆ ก็ Gnomon school of Visual Effect, Vancouver Film school (ที่นี่ดังมาก), Lost boy, Full Sail, Think tank พวกนี้ค่าใช้จ่ายราวๆ 1-2 ล้าน เรียนปีเดียว แต่อัดงานหนัก โหด ครับ

มาลัยหรือโรงเรียนเทคนิคพวกนี้ จบมาจะมีใบ Certificated และมี Working Permit ให้ 1-2 ปีครับ  ให้เราสามารถทำงานได้แบบถูกกฏหมายถ้าทำแล้ว ฝรั่งถูกใจ ก็อยู่ได้ยาวๆ ครับ

-ประเทศไหนน่าไปสุด (ตอนนี้มีเล็งๆสิงคโปร์ไว้ เพราะบริษัทใหญ่ๆมีบริษัทลูกที่นี่เยอะเหมือนกัน)
หมายถึงไปเรียนเหรอครับ  ถ้าไปเรียนตอนนี้นิยมไป Canada กันครับ เพราะโรงเรียนสอนด้านนี้เยอะมาก และบริษัทใน Hollywood พากันไปเปิดตัวบริษัทลูกเยอะ เพราะได้เรื่องคืนภาษี 30%

ถ้าทำงานก็ แคนาดา อังกฤษ น่าไปสุดครับ เพราะบริษัทไปเปิดเยอะ
ส่วนสิงคโปร์นี่บริษัทลูกไปเปิดเยอะก็จริง  แต่เค้ามักไม่รับเด็กใหม่นะครับ Lucas Film (เครือของ ILM ทำพวก transformers, Star Wars) หรือ Double Negative (ทำ Batman, Inception) พวกนี้ตอนนี้ไม่รับเด็กจบใหม่ครับ แต่ถ้าไปเรียนมหาลัยที่นั่นอาจจะมีให้ฝึกงานก็ได้  

อเมริกา ไม่แนะนำให้ไปทำงานครับ  ตอนนี้มีปัญหาศิลปิน VFX  ประท้วง (ก็เพราะย้ายกันไปแคนาดา แล้วต้องกดค่าแรงในเมกา) ศิลปินตกงานกันเยอะครับ เลย์ออฟคนออกเป้นว่าเล่นเลย (แต่ถ้าฝีมือดี ก็อาจจะอยู่ได้นะ)

เพื่อนผมไปเรียนนอก หวังจะได้ทำงานสตุดิโอดังๆ  แต่คนฝีมือดีๆ เยอะครับ แข่งกันสูง  ลองดุครับว่าตัวเองสามารถแข่งกันได้มั้ย แล้วลองสมัครดูครับ

ในเอเชียนอกจากสิงคโปร์มี Rhythm & Hues สาขามาเลย์ (ที่ทำ Life of Pi), แล้วก็ยังมี Rising Sun ในออสเตรเลีย (ที่ทำ Red tail)

-มีคำแนะนำอะไรสำหรับสายนี้บ้างมั้ยครับ (จริงๆคืออยากลองไปทำงาน แต่ถ้ามีมหาวิทยาลัยไหนน่าสนใจหรือพอจะมีทุนสำหรับไปเฉพาะทางสายนี้ก็น่าสนใจ)
ลองทำเอง, ลองศึกษาเองดูครับ  ถ้ารู้สึกว่ารักงานสายนี้เพราะสนุก สามารถอดทนกับเด็ดไลน์เร่งๆ, แก้งานได้ถี่ๆ ก็จะอยู่ได้ครับ
.....แต่ถ้าจะเข้ามาเพราะคิดว่างานสายนี้ง่าย  หรือทำแล้วจะรวย ไม่แนะนำครับไปทำอาชีพอื่นดีกว่า

ส่วนเฮ้าส์ในไทย ทำงานนอกก็เยอะครับ แต่เค้าไม่ค่อยบอกกัน  หรือบริษัทฝรั่งมาเปิดเยอะครับ แต่ไม่ค่อยมีข้อมูล ต้องไปหาดูเอง
ถ้าอยากลองไปฝึกงาน  ส่งพอร์ทไปได้เลยครับ พี่ๆ ที่เฮาส์ ยินดีจะฝึกให้ครับ บ้านเรา House ดังๆ มี Digital Magic, Yggdrazil, Zurreal, Fatcat, The monk studio, Imaginmax, บ้านอิธฤทธิ์
บริษัทพวกนี้งานเจ๋งๆ ทั้งนั้นครับ ไม่แพ้เมืองนอกแน่นอน ส่วนมหาลัยไทย ส่วนมากมีทุนให้เรียนถ้าเรกดดี หรือทำผลงานให้มหาลัย ซึ่งน้องต้องลองติดต่อกับมหาลัยดู

ที่สำคัญ อย่าอีโก้ครับ พยายามอย่าคิดว่างานเราดีที่สุด หรือเจ๋งที่สุดครับ งานสายนี้มีอะไรใหม่ๆ ทุกปี พยายามอัพเดท
ลองถาม thai3d.net ดูครับ น่าจะได้คำตอบที่ต่างจากผม เพราะอันนี้ผมอ้างอิงจากพี่ๆ เพื่อนๆ ที่เคยไปเรียน และประสบการณ์ส่วนตัว

ถ้าเรียนเมืองนอก ตวงวิชาให้มากที่สุด แล้วไปทำงานต่างประเทศครับ ผมมีลิสต์บริษัทเมืองนอกอยู่
http://cgart.info/

เก่งๆ แล้วอย่าลืมมาสอนเด็กไทยนะครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +10 ซ่อน
mtanagon ความดี +10 2013-03-30 -
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
-2377
ความดี
2705
เครดิต
2008
จิตพิสัย
2482
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-03-26
ถ้าสู้งานหนักไหว เชียร์  Vancouver Film school  ครับ
หรือถ้าจะเอาใกล้ๆหน่อยที่ NZ ก็มี
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +5 ซ่อน
mtanagon ความดี +5 2013-03-31 -
เงิน
80
ความดี
90
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-03-30
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ต้องขอโทษด้วยที่พึ่งสะดวกเข้ามาดู
เงิน
80
ความดี
90
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2013-03-30
ตอบกลับโพสต์ 3 โพสต์ของ (impeus)
ขอบคุณคุณ impeus กับคุณ seawolf นะครับสำหรับคำตอบ

ของคุณ impeus นี่ข้อมูลเยอะดีจริงๆ OvO ลืมบอกไปครับ ตแนนี้ผมอยู่แผนก จัดแสง + composite ถึงจะมีประสบการณ์ไม่มากเท่าไร แต่ก็พอทราบครับว่างานมันหนักแค่ไหน ผมไม่เคยคิดนะครับว่าฝีมือผมพอจะไปลุยสนามจริงได้เลย ยังมีอะไรอีกมากที่ผมยังไม่เข้าใจ : )

ดังนั้นผมเยออยากที่จะใช่เวลาให้คุ้มค่าที่สุด ฝึกฝีมือให้พร้อม สร้างผลงานดีๆดด้วยตัวเองให้ได้ก่อนที่จะไปลงสนามทำงานจริงครับ เพราะคิดว่า ถ้าทำงานแล้วน่าจะหาเวลาปลีกตัวมาทำโปรเจคพัฒนาฝีมือตัวเองยาก  (เพราะไม่น่าจะมีงานที่ตรงกับความต้องการพัฒนาฝีมือของเราเข้ามาบ่อยๆ)

ตอนนี้จากคำแนะนำพี่ๆผมว่าจะลองไปศึกษาเรื่อง Gnomon ดูอีกทีน่ะครับ น่าสนใจ

ปล. ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำนะครับ ถ้ามีคำแนะนำสำหรับสายงานนี้อีกก็แนะนำผมด้วยนะครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้