สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2250เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

อยากถามเรื่องอุปกรณ์ในการทำีรายการสด

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
108
ความดี
133
เครดิต
99
จิตพิสัย
42
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
อยากถามเรื่องอุปกรณ์ในการทำีรายการสดครับ คือเจ้านายอยากให้ทำพวกรายการเพลงสดออกเคเบิ้ลท้องถิ่นน่ะครับ
แต่ผมไม่ค่อยจะรู้เรื่องอุปกรณ์ที่จะใช้สักเท่าไหรครับ ว่ามีอะไรบ้าง และใช้โปรแกรมอะไรบ้าง
คือกล้อง 3 ตัว ต่อเข้าสวิทชิื่่ง แล้วใช้คอมปล่อย mv แล้วผมอยากจะเรคคอร์ดลงคอมพร้อมกับปล่อยออกอากาศไปด้วยครับ
ผมจะต้องทำไงดีครับ ไม่รู้จะต้องใช้คอมแบบไหน การ์ดอะไรบ้า่ง และโปรแกรมอะไรที่จะใช้เรียงเพลง รวมถึงโปรแกรมที่ใช่เรคคอร์ดแล้วออกอากาศไปด้วยได้ครับ ใครพอจะรู้บอกหน่อยครับ นายถามทุกวัน ผมคิดจนหัวจะแตกแล้วครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
146
ความดี
155
เครดิต
121
จิตพิสัย
180
จังหวัด
ภูเก็ต
ผมก็เหมือนกันครับ ถ้าใครรู้ช่วยบอกหน่อย
เท่าที่ดูๆมา(ไม่รู้จะถูกหรือป่าว)
การอัดรายการเอาไว้มีทั้งแบบลงแผ่นดีวีดี คือต้องมีเครื่องเรคคอรืดดีวีดี หรือไม่ก็เครื่องเรคคอร์ดฮาร์ดดิสกืครับ ส่วนเรื่องเครื่องใส่ภาพไตเติ้ลนั้นลองเข้าไปดู โอเวอร์เรย์ ครับ ดูในเว็บของมาโคแคร์ก็ได้ครับมีหมด (แต่ราคาอาจต้องสู้หน่อย) ของผมเจ้านายมีเครื่องมือเก่า (โอเวอร์เรย์ตัวเก่า) ใช้ไม่เป็นครับ งงเรย งมไปหลายรอบแต่ก็ไม่ได้สักที ฝากผู้รู้ช่วยอีกทางด้วยน่ะครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1380
ความดี
611
เครดิต
409
จิตพิสัย
1147
จังหวัด
เป็นสถานีเอง หรือเป็นแค่สตูดิโอครับ
แล้วออกอากาศสดบนโทรทัศน์เลย หรือออกอากาศสดบนอินเตอร์เน็ต คอมพิวเตอร์ครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
653
ความดี
454
เครดิต
425
จิตพิสัย
582
จังหวัด
นครปฐม
เป็นเคเบิลท้องถิ่นอะครับ จะผลิตรายการออกอากาศเองออกทางโทรทัศน์ครับ
แล้ววันนี้่นายมาอีกแล้วครับเอาโจทย์ใหม่มาให้ คือจะทำห้่อง mcr ใหม่ โดยจะเพลย์รายการที่ทำเองทั้งสดและไม่สด
ออกอากาศ โดยรายการจะเพลย์จากคอมอย่างเดียวไม่เอาแผ่นแล้ว ต้องใช้คอมแบบไหนครับในการเพลย์หลายรายการได้ครับ
อุปกรณ์ไรบ้างครับ ตอนนี้หาข้อมูลคนเดียวเซง  (ห้องทำรายการสดก็ยังไม่เสร็จ นี้มาห้องควบคุมออกอากาศอีก)
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
653
ความดี
454
เครดิต
425
จิตพิสัย
582
จังหวัด
นครปฐม
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-04-21
ใครพอจะทราบบ้างบอกหน่อยครับ
เงิน
128
ความดี
133
เครดิต
99
จิตพิสัย
42
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-04-30
ก็ กล้อง สามตัว เข้าสวิส มอนิเตอ สโคป สวิสเข้าโปรแกรม Airbox  จัดผังรายการ(รู้สึกจะเป็นของ Playboxนะ) แล้วส่งออกไปยังเคเบิลใยแก้ว ถ้าจะทำออนไลน์ด้วยก็สตรีมผ่าน Flash Media Live Encoder    ส่วนในห้อง MCR จะใช้ Titlebox ในการขึ้นบาร์ต่างๆ  

หลักๆแล้ว MCR จัดคล้ายๆ OB Van แหละ เพิ่มAirbox  แต่ถ้า จะอัดรายการ แต่ต้องออกอากาศเทป ก็ต้องใช้ Airbox 2ตัว

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้