สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2568เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

อยากสอบถามเรื่อง Monopod กับหัวแพนครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
294
ความดี
409
เครดิต
396
จิตพิสัย
151
จังหวัด
ระยอง
พอดีผมเริ่มที่จะฝึกหัดถ่าย vdo จาก DSLR อยากถ่ายเชิงท่องเที่ยวน่ะครับ พอดีมีทริปจะไปตุรกีเร็วๆนี้ อยากสอบถามว่า Monopod มันมีความจำเป็นมากหรือเปล่าครับ พอดีมีน้องแนะนำมาว่าควรจะมีแล้วก็ใช้บ่อยด้วย เลยอยากขอคำแนะนำหน่อยครับ

พอดีเข้าไปดูรีวิวจากที่นี่มาครับ http://dslrvideoshooter.com/episode-35-top-five-video-monopods-for-hdslrs-compared/

ตัวที่น่าใช้คงจะเป็นของ Manfrotto Fluid Video Monopod W/Head 561BHDV-1 ราคาประมาณหมื่นต้นๆ

ส่วนตัวอื่นในรีวิวราคาไม่แพงก็เยอะดีครับ แต่ว่าคงต้องสั่งจาก USA ไม่เห็นบ้านเราจะมีขายบ้างเลย

อยากสอบถามดังนี้ครับ

1. ตัว Monopod นี่ใช้งานบ่อยและมีความจำเป็นมากหรือเปล่าครับ
2. พอดีเพิ่งจะหัดเล่น อยากให้ช่วยแนะนำ Monopod พร้อมหัวแพน ที่ราคาประหยัดให้หน่อยครับ อยากทดลองฝึกดูก่อน ขอแบบที่มีของที่เมืองไทยนะครับ เพราะใกล้เดินทางแล้ว

ขอบคุณมากครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
14461
ความดี
10965
เครดิต
11436
จิตพิสัย
10563
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
โมโนยังไงก็นิ่งสู้ Tripod ไม่ได้ครับ

แต่เรื่องความคล่องตัวนั้นดีกว่าเยอะ
และนิ่งกว่าใช้มือถือแน่นอนครับ

ส่วนตัวผมเริ่มถ่าย VDO  พร้อมกับซื้อเจ้า 561BHDV ครับ
ได้ใช้ประโยชน์ มากเลยทีเดียว โดยเฉพาะถ่ายงาน อีเวนท์ และท่องเที่ยว

แต่ปัญหาที่เจอคือ วางไม่ได้ 5555 เดี๋ยวล้ม
แต่ก็ถือเป็นอาวุธคู่กายหละ สำหรับงานเดินไปเดินมา

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
กรณ๊ไปท่องเที่ยว ไม่ต้องย้ายกล้องแบฉับพลันมาก
อยากได้ภาพ นิ่ง ๆ สวย ๆ เพลิน ๆ
เป็นผมจะเอา Tripod ไปครับ (แต่ต้องเล่นกล้ามไประดับนึง)

เพระาโมโน แพน ทิล์ด์ ไม่ค่อสมูทเท่าไหร่ครับ
(561BHDV หัวแพนไมไ่ด้นะครับ ฟิกอยู่กับที่)
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

1. ตัว Monopod นี่ใช้งานบ่อยและมีความจำเป็นมากหรือเปล่าครับ
เป็นความชอบส่วนตัวครับ ถ้าเที่ยวแล้วไม่อยากให้เป็นภาระเยอะใช้ monopod ก็ดีครับ
แต่ถามว่าเกะกะเหมือน tripod มั้ย ก็ใกล้เคียงกันครับ

2. พอดีเพิ่งจะหัดเล่น อยากให้ช่วยแนะนำ Monopod พร้อมหัวแพน ที่ราคาประหยัดให้หน่อยครับ อยากทดลองฝึกดูก่อน ขอแบบที่มีของที่เมืองไทยนะครับ เพราะใกล้เดินทางแล้ว
ถูกที่สุดก็เป็นหัว pan ของขาตั้งกล้อง vdo ราคาถูกๆ + ขา monopod ราคาไม่แรงครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
294
ความดี
409
เครดิต
396
จิตพิสัย
151
จังหวัด
ระยอง
ขอบคุณมากเลยครับ ตอนนี้ลองซื้อเจ้า Man 561BHDV-1 มาลองเล่นดูครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้