สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2607เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

[สอบถาม] มี Mic Wireless แต่ต้องเสียบ AC ใครมีวิธีแปลงให้ใช้งานเคลื่อนที่ได้บ้างครับ

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1217
ความดี
2079
เครดิต
2195
จิตพิสัย
1848
จังหวัด
อุดรธานี
ไม่ทราบว่ามีวิธีแนะนำมั้ยครับ ตอนนี้นึกออกแต่แบตกระสือ = ="

ปล. อันที่จริงก็เตรียมซื้อ Zoom H1 มาใช้งานเพิ่มอยู่ครับ คิดว่าเอามาใช้แทนน่าจะสะดวกกว่าเยอะ 555+

เงิน
1217
ความดี
2079
เครดิต
2195
จิตพิสัย
1848
จังหวัด
อุดรธานี
อ่อ.. สอบถามเพิ่มเติมนะครับ ลองต่อเข้าคอมเสียงมันไม่เข้า

อันนี้ต้องผ่าน Mix ตามระเบียบใช่มั้ยครับ
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ดูจากรูปแล้ว ท่าทางจะมีปัญหาจริงๆ

ผมเข้าใจว่าระบบคือตัวไมค์ลอย 1 ตัว (หรือหลายตัวก็แล้วแต่) กับเครื่องรับอีกตัว จูนคลื่นให้ตรงกัน แล้วก็เอาสัญญาณจากเครื่องรับ ไปเข้าแอมป์หรืออะไร ก็ตามแต่การใช้งาน ประมาณนั้นรึเปล่าครับ?

เอาละ ทีนี้มาว่ากันทีละปัญหาดีกว่า

1.ต่อคอมพ์ เสียงไม่ออก - นึกอย่างเร็วที่สุด ก็คือเอาไปลองต่อกับเครื่องเสียงอื่นๆดู ถ้าเสียงไม่ออกเหมือนกัน ก็แสดงว่าไม่ตัวรับก็ตัวส่งนั่นแหละ

เดี๋ยวๆ ตรงตัวรับนั่น สัญญาณออกมาเป็น line out หรือ mic. out ครับ? ตอนต่อกับคอมพ์ ได้ต่อให้ถูกต้องด้วยรึ่เปล่า?

2.ตัวเครื่องรับ ถ้าใช้กับไฟบ้าน ในวงจรคงมีภาค power supply แปลงจาก 220vac ไปเป็นไฟ dc โวลต์ต่ำแน่ๆ แปลว่าถ้าจะแปลงกันยังไง ก็คงหนีไม่พ้น ต้องมีแบตห้อยข้างนอกอยู่ดี

ไม่อย่างนั้น ก็คงต้องหาตัวรับตัวใหม่ ที่ขนาดเล็ก+พกสะดวก+มีแบตในตัว+จูนให้ใช้กับไมค์ลอยที่มีอยู่แล้วได้

...สรุปว่าเอา Zoom มาใช้ละกันครับ หมดเรื่องหมดราวกันไป
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
visat ความดี +1 2013-05-23 -
เงิน
1217
ความดี
2079
เครดิต
2195
จิตพิสัย
1848
จังหวัด
อุดรธานี
นั่งจูนไมค์กันจนเหงือกแห้งเลยทีเดียวครับ

เรื่องต่อคอมลองเปลี่ยนเครื่องดูแล้วครับ เดี๋ยวจะลองหา mix มาแปลงดูคิดว่าน่าจะหมดปัญหา

สุดท้ายคงต้องเอา Zoom มาใช้แทนดีกว่า น่าจะสะดวกกว่าเยอะ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้