สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1660เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

สอบถามถึงคุณภาพภาพหลัง เรนเดอร์ครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
20
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ขออนุญาติถามผู้รู้หน่อยนะครับ  ลอง Search หากระทู้เก่าๆแล้วก็ไม่เจอคำตอบครับ พอดีถ่ายวีดีโอด้วยกล้อง Gopro ได้ Res ที่ 1920 x 1080 @ 60 fps พอมาวางใน Premiere Pro 5.5 เสร็จแล้ว หลังจาก เรนเดอร์ แล้ว ที่ Res output เท่ากันกับ Foot  รู้สึกว่าคุณภาพวีดีโอที่ได้ทั้งสีและความคมดรอปไปเยอะเหมือนกัน   ไม่ทราบว่าผมอาจจะทำผิดขั้นตอนไหนได้บ้างครับ พอดีมือใหม่จริงๆ ลองอ่านดูกระทู้เก่าๆ แล้วเรื่อง output res ต้องเท่ากับ source ลองแล้วภาพก็ยังดรอปอยู่  ไม่ทราบว่าเป็นเรื่องธรรมดา  หรือว่าต้องเซ็ตตรงไหนบ้างครับ  ขอบคุณครับ
เงิน
70
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
ลอง แปลงไฟล์ MP4 ที่ถ่ายมาด้วย Go pro cineform ก่อนครับ และค่อยเอาไปตัดครับ
เงิน
20
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
ขอบคุณมากครับ ลองไปโหลด  Go pro cineform  มาแล้ว แต่พอจะ Convert โปรแกรมกลับ Error  555   เดี๋ยวลองหาโปรมแกรมอื่น Convert  ก่อนตัดดูครับ  

มีโปรแกรม Convert Mp 4 ดีดี แนะนำไหมครับ  ขอบคุณครับ
เงิน
70
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
ผมทำงานใน FCP 7 ครับผม ถ้าไฟล์จาก Gopro ผมก็ใช้ Go pro cineform แต่ถ้าแปลงทุกไฟล์ที่ใช้ตัดก็ mpegstreamclip ครับผม
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-05-31
เดี๋ยวๆๆ สงสัยนิดนึงครับ ขอถามหน่อย

1.ตัวไฟล์ต้นฉบับ ดูคมชัดดีอยู่แล้ว ใช่มั้ยครับ?
2.ถ้าใช่ ก็ไม่เกี่ยวกับตอน import ไฟล์เข้ามาละ (แปลว่า แปลงไฟล์ไปก็ไม่มีผล) ปัญหาก็น่าจะอยู่ที่การเรนเดอร์ออกมานี่แหละ อาจจะยังตั้งค่าต่างๆไม่เหมาะสม ซึ่งถ้าบอกว่าตั้ง resolution/fps ตรงกับต้นฉบับแล้ว ก็เหลืออีก 2 อย่างที่น่าจะมีผล
2.1Bit Rate ของไฟล์ที่จะเรนเดอร์ออกมา
2.2 เรนเดอร์ออกมาเป็นไฟล์นามสกุลอะไร หรือถ้าจะเจาะจงจริงๆคือตัว video stream ถูก encode ด้วยอะไร (สำคัญตรงนี้แหละ)
3.แต่ถ้าบอกว่าตัวไฟล์ต้นฉบับก็ไม่ดีอยู่แล้ว ยังงั้นก็จบครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้