สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3693เข้าชม
  • 15ตอบกลับ

ขอความช่วยเหลือเรื่องการสร้าง Rig DSLR ด้วยคับ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1371
ความดี
1210
เครดิต
1496
จิตพิสัย
610
จังหวัด
อุบลราชธานี
คือว่าตอนนี้ผมเป็นนักศึกษาอยู่แถวๆลาดกระบังคับ ผมอยากจะทำ Rig กับเพื่อนๆขึ้นมาแบบกันเอง
แต่...พวกผมไม่มีความรู้เรื่องการทำคับ และไม่มีความรู้เรื่องด้านวัสดุ เรื่องโรงกลึง
ผมจึงอยากจะขอความช่วยเหลือจากทุกๆคนใน TDF ช่วยชี้แนะอุปกรณ์วัสดุและโรงกลึงแถวๆลาดกระบัง
ในการทำ Rig ชิ้นที่รูปอยู่ด้านล่างนะคับ ขอราคาแบบนักศึกษาด้วยนะคับ
ขอแบบเน้นการใช้งานนนะคับ ไม่เน้นหล่อ จริงจังมากๆคับ ขอความกรุณาด้วยนะคับ
กราบล่ะคับ

อัพเดทครับ

1.ท่ออลูมิเนียม ขนาด 15 mm. หนา 2-4 mm. ยาว 30 cm.
2.แท่งอลูมิเนียม ที่ใช้ยึดท่อ หนา 12 mm. สูง ???
3.
4.
5.
6.
7.

• รูปภาพ:tilta rig 3 main.jpg
  • รูปภาพ:Newest-Tilta-3-Carbon-Firber-DSLR-Camera-Rig-Follow-focus-Matt-Box-15mm-rod-support-Plus.jpg

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เข้าโรงกลึงเพื่อทำงานชิ้นเดียว ราคาไม่ถูกแน่ครับ ...

เคยมีการคุยและแชร์ไอเดียกันไว้ที่นี่ ลองดูครับ http://thaidfilm.com/read.php?tid=19941 ...
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1842
ความดี
1121
เครดิต
1078
จิตพิสัย
1529
จังหวัด
ไม่ได้อยากดับฝัน จขกท. นะครับ  ซื้อเอาดีกว่าครับริกจีนถูกๆใช้งานได้มีเยอะครับสมัยนี้  ต้องถามตัวเองว่าจะเอามาทำอะไร มีอุปกรณ์ต่อพ่วงมากมายขนาดไหน มีริกก็ต้องมีขาตั้งกล้องและหัวแพนที่ดีหน่อยรับน้ำหนักได้ ไปๆมาๆมันจะบานไปใหญ่  

ผมเองซื้อริกหลายแบบมาลองดู ทั้งเล็กทั้งใหญ่ เปิดปิดได้ ต่อซีเชพได้  ขึ้นบ่า ลงไหล่ สุดท้ายแล้วเอาออกหมด มันหนักและไม่สะดวกสบายเอาเสียเลยถ้าคุณทำงานคนเดียว หรือไม่ได้ออกกองมีคนช่วยถือช่วยแบก และแน่นอน ถ้าไม่มีสตอรี่บอร์ดละก็เหนื่อยครับ กว่าจะประกอบริกได้ ตั้งกล้องเสร็จ เหงื่อท่วม

ทางที่ดีเอาเงินไปซื้อขาตั้งกะหัวแพนดีๆจะคุ้มกว่า และอีกอย่าง งานโรงกลึงธรรมดาทำไม่ได้นะครับ ต้องที่เขามีเครื่อง CNC เท่านั้น ต้องเสียค่าแบบ ไหนจะวัสดุ ค่าแรง ค่าโน่นค่านี่ และทีสำคัญไม่มีใครเขารับทำให้คุณหรอก เพราะเขาต้องหยุดไลน์มาทำของคุณเสร็จแล้วก็ต้องตั้งเครื่องใหม่ ไม่คุ้ม แต่ละชิ้นไม่ใช่ทีเดียวเสร็จ ต้องมีการพลิกชิ้นงาน ยิ่งรายละเอียดมากก็ต้องพลิกหลายครั้ง ไอ้การพลิกงานครั้งนึงเขาก็เอามาคิดตังกับคุณแล้วครับ  ยิ่งชุดทิวต้าแบบในรูป ค่าทำชิ้นเดียวจะซื้อของจริงได้หลายชุดเลยล่ะผมว่า
เงิน
1371
ความดี
1210
เครดิต
1496
จิตพิสัย
610
จังหวัด
อุบลราชธานี
ขอบคุณมากคับ คุณ vfspostwork และคุณ absinthe แล้วถ้าผมไม่ไปโรงกลึง พอที่จะมีแนวทางออกแบบอื่นบ้างมั้ยคับ อย่างเช่น ช็อพเล็กๆ อุปกรณ์ สว่านเบอร์ไหนแบบไหนที่เราจะเจาะได้ แบบบ้านๆก็ได้คับ พอดีผมทำงานที่โรงถ่าย พอจะมีอุปกรณ์เจาะบ้าง ผมไม่ได้ต้องการงานเนี๊ยบเท่าไหร่ เน้นใช้งานคับ ถึกทน ยิ่งดีเลยคับ   
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-17
วันนี้ถ้าไม่ยุ่งจนเกินไป กำลังคิดว่าจะตั้งกระทู้ DIY ขึ้นอีก 1 กระทู้ครับ เป็นอุปกรณ์เกี่ยวกับ SteadiCAM, RIG, Slider, Crane มีรายละเอียดหลาย ๆ ส่วน เกี่ยวกับ แนวคิด แบบ เครื่องมือ/วิธีการผลิต การนำไปใช้งาน และ ชุด KIT ประกอบเสร็จ ไว้ด้วย อาจจะลองดูเป็นข้อมูลประกอบได้ครับ ...

แจ้งลิงค์ : http://thaidfilm.com/read.php?tid=21037

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
napakorn ความดี +1 2013-06-17 -
เงิน
5093
ความดี
4267
เครดิต
6468
จิตพิสัย
890
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-17
เงิน
1371
ความดี
1210
เครดิต
1496
จิตพิสัย
610
จังหวัด
อุบลราชธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-17
ขอขอบคุณ vfspostwork และคุณ rakang ด้วยนะคับ วันนี้ผมไปถามเพื่อนๆและฝ่ายคนดูแลเครื่องมือช่าง เขาบอกว่า สว่านเบอร์ใหญ่ๆก็น่าจะเอาอยู่คับ ถ้างบผมพร้อมเมื่อไหร่ผมจะเอามาอัพให้ดูนะคับ แนะนำความรู้เรื่องการทำมาได้เรื่อยๆเลยนะคับ ผมรอที่จะปรับปรุงให้มันดีที่สุดคับ ขอบคุณคับ
เงิน
5093
ความดี
4267
เครดิต
6468
จิตพิสัย
890
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-17
คุณnapakorn  พยายามเข้าไว้ ตั้งใจไม่น่ายาก ส่วนผมตอนนี้ ลองทำตัวแขน อยู่ครับ พับเหล็กเจาะรู
ขึ้นรูป พอเป็นรูปล่างครับ กำลังหาสปริง 2ตัว และทำหัว และเสื้ออยู่ครับ

http://www.thaidfilm.com/read.php?tid=325    ต้องขอขอบคุณ  คุณsura_pptv  และคุณake
ที่นำข้อมูลดีๆ มาให้เกิด แรงบรรดาลใจ ครับ

คงหยุดไปก่อน กำลังจะไปสร้างตัวนี้ครับ

เงิน
1371
ความดี
1210
เครดิต
1496
จิตพิสัย
610
จังหวัด
อุบลราชธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-17
ขอบคุณคุณ rakang ผมเคยเห็น แปลนในบอร์ด DIY เป็นทั้งอาร์มและไกลแคมด้วย แต่ตอนนี้ผมสน rig ก่อนครับ ๕๕๕ ขอให้ได้ผลออกมาดีด้วยนะคับ ผมรอปรึกษาอยู่คับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-17
พยายามให้ 4 เรื่องนี้ชัดเจนทั้งในหัวและในกระดาษก่อนครับ คือเรื่อง วัตถุดิบ, เครื่องมือ, วิธีการผลิต และ แบบ ...

ถ้ายังไม่มีความรู้อะไรเลย ต้องสำรวจ วัตถุดิบ และ เครื่องมือ ที่จะใช้ในการผลิต พร้อมกันนั้นก็ศึกษาเทคนิคและวิธีการผลิตจากแหล่งต่าง ๆ ศึกษาให้มาก ศึกษาให้กระจ่าง และเมื่อ 3 ส่วนแรกค่อนข้างอิ่มตัวแล้ว จึงจะเริ่มออกแบบ ซึ่งจะทำให้เราคิดอยู่บนพื้นฐานข้อมูลที่ได้สำรวจมาว่า จะใช้วัตถุดิบอะไรในการผลิต ใช้เครื่องมืออะไรในการแปรรูป และ ใช้เทคนิคในการผลิตออกมาอย่างไร สุดท้ายจึงจะได้แบบที่มีความเป็นไปได้ในการผลิต และสำเร็จออกมาเป็นรูปร่างได้โดยง่ายครับ ในทางตรงข้ามถ้าไม่ได้สำรวจ ได้ศึกษาอะไรมาเลย แล้วนั่งออกแบบตามจินตนาการไปเรื่อย ผลสุดท้ายคือ มันจะไม่สามารถผลิตออกมาได้ครับ หรือ ทำออกมาก็ใช้ไม่ได้ หรือ ไม่ได้ประสิทธิภาพ ...

นอกจากนี้การศึกษาจนได้ข้อมูลในส่วนต่าง ๆ อย่างชัดเจนแล้วจะช่วยในเรื่องของการประเมินค่าใช้จ่ายตลอดกระบวนการผลิตด้วยครับ ...

แต่อย่างไรก็ตามในระยะแรกก็ต้องทำใจว่า ต้องลองผิดลองถูกอยู่พอสมควร เอาแค่ง่าย ๆ ว่า ขนาดจะเจาะรูสักรูนึงให้ออกมาดี ยังต้องมีเทคนิควิธี และ ทำงานหลายขั้นตอน ...
เงิน
1371
ความดี
1210
เครดิต
1496
จิตพิสัย
610
จังหวัด
อุบลราชธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-17
ขอบคุณมากๆเลยคับ vfspostwork ตอนนี้ผมห่วงตามที่เล่ามาทั้งหมดเลย แต่ก็จะพยายามคิดให้ดีก่อนทำ เรื่องงบสำคัญที่สุด ขอบคุณมากคับ
เงิน
3143
ความดี
2074
เครดิต
2443
จิตพิสัย
1226
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-19
ลองดุอันนี้ครับเผื่อเป็นแนวทางในการประกอบริกใช้ คิดว่าคงใช้งานได้เพียงพอแล้ว เอาเวลาไปคิดงานดีๆสร้างสรรดีกง่าครับ

สไลด์ | รูปย่อ | ภาพใหญ่ รูปภาพ

เงิน
1371
ความดี
1210
เครดิต
1496
จิตพิสัย
610
จังหวัด
อุบลราชธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-19
ขอบคุณ คุณ rongstan คับ ตอนนี้กำลังหนักใจเรื่องวัสดุ คือยังไม่มี กูรู มาให้ปรึกษาเลยคับ
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-19
คนส่วนมาก เวลาคิดสร้างเครื่องมืออะไรสักอย่างออกมา มักคิดแต่ต้นทุนทางตรง เช่น ค่าวัสดุ ค่าจ้างช่าง อะไรเทือกๆนี้ ซึ่งมักตกอยู่ไม่กี่สลึงเฟื้อง ทั้งที่จริงๆ มันเป็นแค่ยอดของภูเขาน้ำแข็งทั้งลูก

แต่เผอิญว่าผมจบอุตสาหการ(จริงๆคือเกือบไม่จบ) เลยทำให้ตระหนักว่า ต้นทุนทางอ้อมนี่แหละครับ ที่เหมือนเป็นภูเขาน้ำแข็งส่วนที่อยูีใต้น้ำ ยิ่งงานซับซ้อนๆ กว่าจะได้ตัว Prototype ออกมา เฉพาะเรื่อง R&D นี่ก็บานเบิกแล้ว

ของบางอย่าง ถึงต้องผลิตแบบ Mass Product ให้ได้ ไม่งั้นไม่คุ้มทุึนครับ

ยกตัวอย่างง่ายๆ กว่าโตโยต้าจะเข็นรถ Prototype แต่ละคันออกมาได้ หมดค่า R&D ไปกี่ร้อยล้านไม่รู้? เกิดรถรุ่นนั้นๆ ขายได้แค่ 2 พัีนคัน แทนที่จะเป็น 2 ล้านคันละก็...เท่ากับขาดทุนยับเยินแน่นอน

อย่างกรณีของจขกท. ผมว่าสิ่งที่จะช่วยได้มากที่สุด ก็คือต้องหาข้อมูล+คิด+วางแผนในกระดาษให้เสร็จสมบูรณ์(หรือใกล้เคียงที่สุด) เสียก่อน อย่างน้อยๆ ถ้าเรามีตัวเลขต่างๆในใจแล้ว ก็จะได้เดินหน้าไปได้ถูกทิศทางมากขึ้นน่ะครับ

ปอลอ ไม่รู้จะกลายเป็นการดับฝันจขกท.ไปรึเปล่าน้อ
เงิน
1371
ความดี
1210
เครดิต
1496
จิตพิสัย
610
จังหวัด
อุบลราชธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-20
ขอบคุณคับ คุณ  mr.nantawat ที่คุณว่ามาไม่ได้เป็นการดับฝันเลยคับ ผมยินดีมากที่จะมีคนมาแนะนำ ถ้าว่าคุณจะดับฝันผมนั้นไม่มีหรอกคับ มีแต่ผมจะดับตัวเองแล่ะคับ เพราะว่าผมชอบคิดให้มันเสร็จตามที่คุณบอกมาหมดเลยคับ คืออะไรที่ผมว่ามันเกินตัวผมก็จะไม่ยุ่งเลยหรือไม่ก็ค่อยศึกษาไปเรื่อยๆจนกว่าจะมั่นใจว่าเราทำได้แน่ๆ แล้วพอหลังจากนั้นค่อยมาคิดถึงค่างบกันคับ งานไม่ได้ทำขายเลยไม่ซีเรียสน่ะคับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้