สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2551เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

สอบถามเรื่อง ซาวด์เอฟเฟกส์ หน่อยครับ

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2275
ความดี
1022
เครดิต
623
จิตพิสัย
756
จังหวัด
ชลบุรี
สวัสดีครับ พี่ๆทุกคน...ผมมีข้อสงสัยครับ ว่า...ซาวด์เอฟเฟกส์ ที่ค่ายหนังดังๆเอามาใช้เช่นค่าย GTH สหมงคล อะไรทำนองนี้น่ะครับ
คือเค้ามีโปรแกรมสร้างเองหรือเปล่าครับ  โปรแกรมอะไรสร้างได้บ้างครับ แนว หลอนๆ น่ะครับ  คือ ว่าง่ายๆ หนังผี หลอนๆน่ะครับ เงียบๆ แล้วผีก็โผล่มา น่ะครับ  หรือว่าเค้า ซื้อ จากเมืองนอกครับ ...รบกวนด้วยนะครับ อยากทราบเป็นพิเศษครับ ขอบพระคุณพี่ๆมากๆครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
จ้างห้องบันทึกเสียงสำหรับภาพยนตร์ทำครับ เขามีซาวด์เอนจิเนียร์ที่สร้างเสียงได้ทุกชนิดครับโดยใช้โปรแกรมคอมพิวเตอร์และเล่นคีย์บอร์ดหรือกีต้าร์ไฟฟ้าสดแล้วบันทึกครับ ซึ่งคีย์บอร์ดพวกนี้มันอัจฉริยะสามารถเปลี่ยนเสียง ครีเอทเสียงได้หลายรูปแบบครับแล้วมาตัดต่อหรือแต่งเสียงในคอมอีกที ส่วนที่หาไม่ได้จากเครื่องมือไฟฟ้าพวกนี้ก็จะทำโฟเล่ หรือไปอัดเสียงที่โลเกชั่นจริงเอาครับ ตอนนี้ที่เก่งๆและแพงสมราคาก็คือห้องเสียงรามอินทรา และกันตนาเหม่งจ๋ายครับ
เงิน
3266
ความดี
2506
เครดิต
2386
จิตพิสัย
2993
จังหวัด
(ตอบไม่เกี่ยวกับกระทู้)
เคยรู้มาว่าเสียง Lightsaber ใน Star Wars เค้าทำขึ้นมาด้วยความบังเอิญ จากอุปกรณ์ไฟฟ้าเจ๊ง มันเลยดังแบบเสียๆ Sound Engineer ก็เลยทำเสียงให้เป็นลักษณะนั้น เพราะดูอันตรายแบไฟฟ้าดี

บางทีเสียงอะไรพวกนี้ก็หาไอเดียมาจากความบังเอิญนะ
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
ยุค pre-digital ยิ่งสนุกครับ หนังหลายๆเรื่อง ไปเสาะหาแหล่ง sfx แปลกๆแบบคาดไม่ถึง

เอาเท่าที่นึกออกเร็วๆตอนนี้...
Raiders of the lost ark - เสียงหินยักษ์กลิ้ง ได้จากเสียงปล่อยรถให้ใหลลงเินิน บนถนนโรยกรวด
Star Wars - เสียง C3PO มาจากสารพัดอย่าง ทั้งเสียงอิเลกทรอนิกส์จริงๆ+เสียงเด็กร้อง+เสียง sound engineer เอง

edit:ผิดละๆๆ หมายถึง R2D2 ครับ ผมมึนเอง --" ขอบคุณข้างล่างที่ทักท้วง
เงิน
3266
ความดี
2506
เครดิต
2386
จิตพิสัย
2993
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-09-16
^
^
หมายถึง R2D2 รึเปล่าครับ เพราะ C3PO มันเป็นหุ่นทองๆ พูดภาษาคนได้นะ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-09-16
ทุกอย่างอยู่ที่สมอง ไอเดีย และประสบการณ์ของซาวด์เอนจิเนียร์ และ.....ความขยันหาแหล่งเสียง
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้