สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 7781เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

ถ้าต้อวการทำ slow motion effect ในFinal Cut Proถ่ายด้วยกล้อง dslr ต้องมีวิธีขั้นตอนการำอย่างไรบ้างคร

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
111
ความดี
170
เครดิต
111
จิตพิสัย
140
จังหวัด
* ต่างประเทศ *
อยากทราบว่า ถ้าต้องการทำ slow motion effect ในFinal Cut Pro (ถ่ายด้วยกล้อง dslr). ต้องมีวิธีขั้นตอนการำอย่างไรบ้
างครับ?

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
หลักการถ่าย slow motion (ทุกกล้อง ทุกโปรแกรม)

1.frame rate ที่ถ่ายมา ต้องมากกว่า frame rate ของโปรเจค
2.แล้วก็เอาฟุตเทจที่ถ่ายมาได้ จับมัน"ยืด"จนได้เฟรมเรทเท่ากับโปรเจคของเรา

อย่างเช่น สมมุติตั้งโปรเจคไว้เป็น 25p เราก็ต้องถ่ายที่เฟรมเรทสูงกว่านั้น เช่น 50/60p เมื่อจับมา slow ให้เหลือ 25fps ก็จะเท่ากับว่าช้าลง 2/2.4 เท่าของที่ถ่ายมาน่ะครับ

เนื่องจากผมใช้กล้อง&NLE คนละอย่างกับจขกท. เลยขอพูดในแนวทางกว้างๆไว้ก่อนละกันนะครับ รอคนอื่นมาเสริมอีกทีละกัน
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
tanetguntavo ความดี +1 2013-07-21 thank you so much
เงิน
24
ความดี
93
เครดิต
24
จิตพิสัย
53
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ขั้นตอนถ่ายเพื่อจะมาทำ Slow motion ให้ Smooth ก็คือต้องถ่าย frame rate ให้มากกว่าโปรเจคที่เราจะทำ อย่างที่พี่ mr.nantawat บอกไว้เลยครับ

ส่วนขั้นตอนที่ Final Cut หลังจากเราสร้าง project ขึ้นมา สมมุติว่า สร้างที่ frame rate 25p สมมุติว่าเราถ่ายมาที่ 50p เราก็ลากไฟล์ที่เราจะทำ Slow motion มาที่ project แล้วก็ไปคลิ๊กที่ confrom speed แค่นี้โปรแกรมก็จะทำการยืด frame rate 50p ให้กลายเป็น 25p แล้วครับ ภาพก็จะเป็น slow motion แล้วครับ

แต่ถ้าเราอยากได้ slow motion ที่ช้ากว่านั้น ก็สามารถทำได้โดยปรับที่ Slow แล้วเลือก % ตามที่ต้องการ ถ้่าจะปรับละเอียด ก็คลิ๊กลากเลื่อนซ้าย หรือขวาที่แถบ % เหนือคลิ๊ปที่เราปรับ Speed ได้เลยครับ หลังจากนั้นก็ให้ไปเลือกที่ Video Quality - Optical Flow เพื่อให้ภาพมัน Smooth ขึ้นครับ

หัดๆใช้เหมือนกันครับ อธิบายไม่ค่อยถูกครับ

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +10 ซ่อน
tanetguntavo ความดี +10 2013-07-23 -
เงิน
111
ความดี
170
เครดิต
111
จิตพิสัย
140
จังหวัด
* ต่างประเทศ *
Thank you so much kup ....khun papound
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้