สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2710เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

สอบถามเรื่องการ์ดจอ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
240
ความดี
129
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
พอดีลงเครื่องมาใหม่ค่ะ window 64 bit  i7 Ram 12 G แต่การ์ดจอ ดันลงมาแค่ 512 ตัดด้วย premiere cs5
เวลาcapture หรือจัดงานเสร็จแล้ว export ออกมา พอมา play ดู
ตอนช่วงที่ภาพนิ่งๆก็ไม่เป็นไร
แต่พอเคลื่อนไหวหน่อยจะเห็นเส้นๆชัดเจนมาก เรียกว่า สโตรพ รึป่าวไม่แน่ใจค่ะ เรียกไม่ถูก
ไม่ใช่กระตุกนะคะ แต่จะเป็นเส้นๆเคลื่อนไปตามภาพเวลาเคลื่อนไหวน่ะค่ะ
ยิ่งเวลา Pan ยิ่งแล้วใหญ่ ชัดเจนมากกกกกก

อยากทราบว่า อาการแบบนี้ มันเกี่ยวกับการ์ดจอมันต่ำไปเลยไม่supportกับสเปคเครื่องที่อย่างอื่นมันค่อนข้างสูงรึป่าวคะ
ถ้าจะคิดว่าตั้งโปรเจคแล้วเฟรมเรทมันไม่ตรงกับที่ถ่ายมาก็ไม่น่าใช่

เพราะพอตอนcapture เทป DV ธรรมดา ใช้ premiere pro 2 ก็กลับเป็นเหมือนกัน ในจอพรีวิวเห็นเส้นชัดมาก
ไม่ได้เป็นเฉพาะตอนตัด HD เพราะตอนตัด พรีวิวไม่เห็นเส้นพวกนั้น  แต่พอExport มา playดู แล้วดันเห็นนี่สิคะ ทำให้เรายิ่งงงเข้าไปอีก

ถ้าใช่หรือไม่รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยค่ะ
เผื่อจะได้ไปซื้อใหม่ให้มันsupport กัน
ช่วยแนะนำการ์ดจอด้วยค่ะว่าประมาณไหน ยี่ห้อไหนดี ต้อง ATI รึป่าวคะ

ขอบคุณค่ะ

เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

ถ้าเป็นในลักษณะของการเพลย์ภาพเต็มจอคอม แล้วภาพมันแสดงไม่ทัน คือภาพมันแสกนเส้นไม่ทัน แต่ถ้าเพลย์งานในเครื่องเพลย์จะไม่เป็น ก็น่าจะมาจากการ์ดจอมันรันไม่ทันครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
240
ความดี
129
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด

งั้นคงต้องเปลี่ยนใหม่ใช่มั๊ยคะ ซัก 1GB น่าจะพอไหมคะ
แล้วควรจะต้องเป็น ATI มั๊ยคะ

ขอบคุณค่ะ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6388
ความดี
4251
เครดิต
4521
จิตพิสัย
5388
จังหวัด
เชียงใหม่

ลองทำ Deinterlace ดูนะครับ มีหลายวิธีมากๆ ผมก็เป็นนะครับบางครั้ง ต้องดูว่าตอนถ่ายถ่ายเป็น Progressive scan มารึปล่าว เพราะถ้าถ่ายด้วยกล้อง DV มักจะเจอปัญหานี้ครับ แต่ถ้ากล้อง HD จะไม่เป็น
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
4782
ความดี
5756
เครดิต
6295
จิตพิสัย
7024
จังหวัด
เพชรบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2010-10-04
ลองเชคไดร์เวอร์ของเครื่องดูยังครับว่าลงครบหรือป่าว
คลิกขวา Mycom --->Properties--->hardware---->Device manager
ดูว่ามันมีเครื่องหมายตกใจหรือเครื่องหมายไรแปลกๆบ้างไหม
ถ้ามีมันอาจจาเป้นจากตรงนั้นก้อได้ครับ

ลองดูครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้