สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2241เข้าชม
  • 1ตอบกลับ

ผมมือใหม่ครับ ขอถามเรื่องซื้อ zoom h1 หน่อยครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
65
ความดี
124
เครดิต
55
จิตพิสัย
84
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
หาซื้อได้ที่ไหนครับ
ทำหนังสั้นซื้อ zoom h1 พอไหวไหมครับ เพราะผมจะใช้ไมค์บูมเท่าั้นั้น ไม่ใช้ไวร์เลส
ผมสงสัยว่าการบันทึกเสียงใน zoom h1 ใช้การ์ดใช่ไหมครับ ควรซื้อการ์ดยี่ห้ออะไร กี่ G ดีครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3266
ความดี
2506
เครดิต
2386
จิตพิสัย
2993
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมใช้อยู่ครับ Zoom H1 iาคา 3600 หาซื้อได้ตามร้านขายกล้องแหล่ะครับ (บางร้าน) พวกที่ขายของเกี่ยวกับกล้องวีดีโอนะ ร้านขายกล้องภาพนิ่งจะไม่ค่อยมี

ถามว่าใช้ทำหนังสั้นได้ไหม ตอบว่าก็ใช้ได้ แต่อาจไม่ได้ทุกสถานการณ์ เช่น ในที่ที่เสียงดังๆ แล้วอยากได้เสียงนักแสดง เพราะ Zoom มันเอาหมด เสียงรอบๆ เสียงบรรยากาศอะไร เข้าหมด ถ้าเน้นเสียง ถ่ายกลางแจ้ง เอาช๊อตกันดีกว่า เพราะ Zoom H1 เป็นไมค์ Stereo เสียงที่อัดได้จะมีมิติ เหมาะกับการเก็บเสียงบรรยากาศ เสียงทั่วๆ ไป แต่ถ้าถ่ายในห้อง ก็สบาย ไม่มีปัญหาครับ

ใช้การ์ดครับ ผมซื้อมา เค้าก็แถมการ์ด 2GB มาให้อยู่แล้ว ถ้าตั้งคุณภาพเป็น MP3 ก็อัดได้ยาวครับ

ปล. ถ้าขี้เกียจเอาเสียงมา Sync ทีหลัง ก็ต่อ Audio Out เข้ากล้องเลย จะได้อัดภาพและเสียงไปพร้อมๆ กัน แต่ถ้าถือถ่ายต้องระวังนะครับ ขยับนิ้วนิดเดียวเสียงก็เข้าแล้ว
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
finale2007 ความดี +1 2013-10-13 -
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้