สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 4643เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

ว่าด้วยเรื่องเสียง

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
16287
ความดี
12895
เครดิต
13590
จิตพิสัย
13883
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

วันนี้ได้มีโอกาสได้ประชุมร่วมกันกับทีมงานของช่องเคเบิ้ลทีวีรายใหญ่ช่องหนึ่ง มีอยู่ช่วงหนึ่งทีมงานได้พูดถึงมาตรฐานความดังของเสียง ที่เขาต้องการ พร้อมทั้งให้ตารางแจกแจงค่าของเสียงที่ควรจะเป็นมาให้ ตอนอยู่ในห้องประชุมก็คิดว่า คงจะเทียบเคียงกับโปรแกรมตัดต่อได้ แต่ปรากฏว่า พอกลับมาออฟฟิศ ก็พบว่าในโปรแกรมตัดต่อนั้นไม่ได้มีค่าละเอียดเหมือนในกระดาษที่เขาให้มา

ตารางแบบนี้ครับที่เขาให้มา และเขาบอกว่า เขาไม่ทราบว่าเราตัดต่อด้วยโปรแกรมอะไร ใช้โปรเซสในการตัดต่อแบบไหน จึงให้ค่ามาครบทุก meter แต่อยากให้ดูที่ตัวเลขซ้ายสุด (dBu) เขาบอกว่า ค่าของเสียงจะต้องไม่ต่ำกว่า -3 และไม่สูงกว่า +6 ครับ และลากเส้นเทียบเคียงไปยังมิเตอร์อื่นๆ ก็ให้ยึดเส้นนั้นไปด้วย

exp : เช่นถ้าใช้ meter แบบ VU +4dBu ก็จะต้องอยู่ประมาณ ต่ำสุด -7 ถึงสูงสุด +2 (ลากเส้นจาก dBu จากเลข -3 และ +6 มา ก็จะพอดีกัน)

ทีนี้มาถึงคำถาม
แล้วผมจะรู้ได้ยังไงว่า ในโปรแกรม premiere cs 5.5 ที่ผมใช้ตัดต่อรายการนั้น
จะต้องดูที่ค่าเลขที่เท่าไร เพราะ Meter ในโปรแกรม หน้าตามันเป็นแบบนี้ครับ

สิ่งที่เห็นคือ dB (ตัวหนังสือที่อยู่ด้านล่างของ meter) ซึ่งย้อนกลับไปดูภาพที่ 1 จะเป็นค่า dBu
เลยไม่แน่ใจว่ามันเหมือนกันหรือเปล่า เพราะปกติ ผมตัดต่อให้เสียงดังอยู่ที่ระหว่าง -6 ถึง 0
และพยายามไม่ให้มัน peak (ขึ้นสีแดง) ใน meter ตัวที่อยู่ใน premiere นี้

มาตอนนี้หากยึดตามค่าทางตารางที่หนึ่งในด้านซ้ายมือ นั่นหมายความว่า ผมจะต้องเร่งเสียงให้ดังขึ้นอีกกว่าเดิม
เพื่อให้ค่าที่ได้มันไปอยู่ที่ระหว่าง -3 ถึง +8 เลยทีเดียว

ใครมีความรู้เรื่องเสียงและมาตรฐานนี้ รบกวนช่วยชี้แนะหน่อยครับ ว่าใน premiere ต้องดูอย่างไร?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1984
ความดี
522
เครดิต
434
จิตพิสัย
429
จังหวัด
ท่านใดทราบรบกวนชี้แนะด้วยครับ สงสัยเหมือนกัน
อีกอย่าง premiere pro ปรับระดับเสียงหลายๆ คลิบที่ถ่ายมาที่ดังไม่เท่ากันให้ดังเท่ากันทั้งหมด
หรืออยู่ในช่วงได้มั้ย ใครเห็นกระทูคำถามแบบนี้ หรือทราบชีแนะด้วยครับ หาไม่เจอ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

สำหรับซอฟแวร์คอมพิวเตอร์ซึ่งทำงานในระบบดิจิตอล จะถือว่าที่ 0 dBu ดังสูงสุดแล้วครับ เกินกว่านั้นเสียงจะโดนตัดทิ้ง (clip) เนื่องจากไม่มีพื้นที่ในการเก็บ (บิต) แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ข้อจำกัดนี้ จะอยู่ที่การบันทึก ซึ่งจะเป็นข้อจำกัดของตัว IC Chip ที่นำมาใช้ (ยกเว้นว่าจะใช้บิตที่สูงขึ้น ข้อจำกัดดังกล่าวก็จะน้อยลง คือ เก็บส่วนที่พีคเอาไว้ได้) ส่วนการประมวลผล และ เล่นกลับ เป็นการทำงานบนคอมพิวเตอร์ โปรแกรมจะสามารถเก็บสัญญาณไว้ได้ทั้งหมด (32 bit float) เพียงแต่สิ่งที่ต้องคำนึงคือ การ export ไปใช้กับอุปกรณ์ปลายทาง ก็ต้องตั้งค่าให้เหมาะสมกับอุปกรณ์นั้น ๆ ...

สำหรับสเกลที่จะนำมาอิงกับโปรแกรมตัดต่อ น่าจะเป็นช่องที่สอง คือ VU - 0 dBu

ปลั๊กอินส์สำหรับปรับเสียงให้อยู่ในระดับเดียวกันมีหลายตัว ง่ายสุด คือ normalize แต่ที่ปรับควบคุมได้ในหลายเงื่อนไขกว่าคือ พวก compressor / limiter / gate ...
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ความดี +11 ซ่อน
iamway ความดี +10 2013-08-07 ขอบคุณครับ
kkii ความดี +1 2013-08-07 ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1903
ความดี
1187
เครดิต
1153
จิตพิสัย
1201
จังหวัด
ขอนแก่น
ผมว่ามันต้องเป็นมาตรฐานของสถานที่ออกอากาศครับ เพราะว่าแต่ละรายการแต่ละคนตัดต่อมักจะให้ความดังเสียงของรายการมาไม่เท่ากัน นั่นจึงต้องเป็นหน้าที่ของสตูดิโอออกอากาศต้องมีอุปกรณ์ที่จะทำหน้าที่ควบคุมระดับเสียงในการออกอากาศ จำเป็นต้องมีอุปกรณ์ประเภท audio broadcasting มาช่วยด้วยครับ เหมือนกับมาตรฐานของสถานีหลักทั่วไปครับ

ส่วนเราคนตัดต่อมีหน้าที่ดูแลเสียงไม่ให้เสียงแตกพล่าก็พอแล้ว เพราะว่าเสียงในแต่ละรายการออกแบบมาต่างกัน
การดู VU ช่วยมันมีประโยชน์มากในการป้องกันระดับเสียงไม่ให้เกินกำหนด ในระหว่างการตัดต่อ ส่วนเรื่องความดังเสียงสูงสุดจะเป็นหน้าที่ของระบบออกอากาศเองครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
iamway ความดี +1 2013-08-23 -
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-08-13
        ในฐานะที่ผมทำงานถ่ายทอดสดกับสถานีโทรทัศน์มาพอสมควรน่ะครับ จะอธิบายว่า VU ที่มีจุดพีคหรือเลขมากสุดเป็นเลข +6dB หรือมากกว่านั้นก็แล้วแต่ มันคือVUแบบอนาล็อคครับ ส่วน VU ที่มีเลขมากสุด(บนสุด) เป็น 0 มันคือVU แบบดิจิตอลครับ

และจากข้อความนี้ " เขาบอกว่า ค่าของเสียงจะต้องไม่ต่ำกว่า -3 และไม่สูงกว่า +6 ครับ และลากเส้นเทียบเคียงไปยังมิเตอร์อื่นๆ ก็ให้ยึดเส้นนั้นไปด้วย "   ทำให้ผมรู้เลยว่า VU ของเคเบิลที่คุณส่งงานเขาใช้ VUแบบอนาล็อค  VU แบบอนาล็อคเรเวลมาตรฐานสากลคือ 0dB ครับเวลาเราบันทึกเสียงก็ปรับให้มันสวิงอยู่แถวๆ 0dB ครับ ถ้าต่ำลงมาจะเปน -3 -6 -9 -10 สูงขึ้นไป ก็เป็น +3 +6 แล้วก็จะเป็นคำว่าPeakล่ะ ที่จริงแล้วทุกงานในโลกใบนี้เขาต้องการเสียงที่ 0dB แต่ในความเป็นจริงแล้วเรเวลเสียงมันไม่ได้นิ่งค้างอยู่กับที่ มันมีขึ้นมีลง มีเบามีดัง ทางเคเบิลเขาก็เลยบอกคุณว่าขอเสียงให้มันสวิงอยู่ -3 แต่ไม่เกิน +6 อันนี้ผมอธิบายละเอียดน่าจะพอเข้าใจ

ทีนี้มาในส่วนของ VU ดิจิตอลที่มีตัวเลขไม่เหมือนกัน ก่อนอื่นผมบอกก่อนเลยว่า ตัวเลขสูงสุดก็คือ 0dB นั่นคือจุดPeakน่ะครับ ถามว่าทำไมมันถึงไม่เหมือนVUอนาล็อค ก็เพราะว่าระบบดิจิตอลมันต้องการเรเวลเสียงที่ต่ำกว่าอนาล็อค เขาจึงทำVUแบบนี้ขึ้นมาให้รู้ว่า ถ้าเราปล่อยเสียงจากมิกซ์อนาล็อคด้วยระดับเสียงที่ 0dB มาสู่เครื่องมือดิจิตอลใดๆก็ตามไม่ว่าจะเปนคอมพิวเตอร์ เครื่องบันทึกแบบดิจิตอล เครื่องส่งสัญญาณดาวเทียมหรือไมโครเวฟของรถโอบีสถานีโทรทัศน์ และรวมกล้องDSLRด้วย เสียงที่VUแบบดิจิตอลของเครื่องนั้นๆจะขึ้น 0dBทันที มันบ่งบอกว่าคุณปล่อยเสียงPeak มา  และถามว่าแล้วต้องปล่อยมาเท่าไรถ้าจะปล่อยจากVUดิจิตอล มาสู่อนาล็อคแล้วให้มันสวิงระหว่าง -3 กับ +6 อันนี้คือโจทย์ของ จขกท.

ในการทำงานส่งสัญญาณแบบดิจิตอลหลายสถานีน่ะครับ ส่วนใหญ่เขาต้องการให้เสียงมีค่าปกติอยู่ที่-15 dbครับ แต่ที่VUแบบดิจิตอลมันจะไม่มีเลข -15นะครับ ก็คือครึ่งนึงของ -20 กับ -10 นี่คือเรเวลดิจิตอลที่สถานีส่วนใหญ่ต้องการ โดนใช้โทน(เสียง 1k)เป็นตัวเทียบเสียงแบบคงที่

แต่คำถามของ จขกทใได้สร้างโจทย์ใหม่ให้กับผมคือ ถ้าจากดิจิตอลสู่อนาล็อคล่ะ เพราะผมเคยทำแต่อนาล็อคสู่ดิจิตอล โดยส่งเรเวลอนาล็อค -20dB ไปให้เครื่องแบบดิจิตอลมันจะสวิงที่ -15dB แต่กลับกันถ้าเราปล่อยแบบดิจิตอลที่ -15dB ไปหาเครื่องแบบอนาล็อคผมคิดว่ามันน่าจะเบาลงไปมาก ดังนั้น จขกท.ก็ต้องปรับเสียงไว้ที่ 0dB ดูครับแต่อย่าให้เสียงแตก เพราะเหนทางเคเบิลบอกว่า "ถ้าใช้มิเตอร์แบบอื่นก็ให้ยืดเทียบเคียงไปด้วย" เขาอยากได้ 0dB เราก็ปรับเสียงVUที่โปรแกรมให้ 0dB ตามเลยครับ หรือไม่ก็ทางที่ดีเอาไฟล์งานอะไรก็ได้ ปรับเสียงไว้ 2แบบคือแตะ 0dB กับเบาลงมาหน่อย แล้วลองเอาไฟล์ไปเทสที่เคเบิลดูจะเวิคกว่าครับ หรือไม่ก็ยกโน็ตบุ้คไปด้วยเลยก็ได้ครับ แล้วให้เจ้าหน้าที่เขาบอกว่าแบบไหนที่เขาต้องการ  อันที่จริงแล้วที่เคเบิลน่าจะเป็นVUแบบดิจิตอลได้แล้วนะ ผมไม่รู้ว่าเครื่องมือเก่าไปหรือป่าว แล้วก็จริงๆแล้วงานที่ภาพเสียงที่ไม่มาตรฐานเขาก็ต้องปรับช่วยเรา ดราฟไฟล์ใหม่ให้แล้วปรับเสียงให้เราได้ ยกเว้นเขาจะขี้เกียจหรือไม่อยากทำให้เรา  แล้วในโปรแกรมที่ จขกท.ใช้ตัดต่อ มันมีVUให้เลือกไหมครับว่าจะใช้แบบอนาล็อคหรือดิจิตอล อันนี้ผมไม่สันทัดเรื่องตัดต่อ แต่ถ้ามีก็ดีเลยครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +5 ซ่อน
iamway ความดี +5 2013-08-23 ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
263
ความดี
146
เครดิต
77
จิตพิสัย
222
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2014-03-14
มาเก็บความรู้ครับ ^_^
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้