สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2678เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

ขอถามเรื่องเทคนิคการเร่งความเร็วของวีดีโอหน่อยครับ

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
160
ความดี
109
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
ชลบุรี

คือผมอยากให้คนที่เดินไป-มาในวิดีโอเดินเร็วๆจนเบลอ เหมือนตอนถ่ายรูปโดยตั้งspeed shutter ช้าๆแบบนั้นอ่ะครับ
ผมลองใช้คำสั่ง Velocity ดูแล้ว มันก็ยังเร็วไม่พอที่เท่าที่ผมต้องการอ่ะครับ ลองกดCtrl ค้างแล้วลากวีดีโอย่นลงมาสุดแล้วก็ยังไม่ได้ดั่งใจเลยครับ ใครพอจะรู้ว่าใช้เทคนิคอะไร ช่วยบอกทีครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3266
ความดี
2506
เครดิต
2386
จิตพิสัย
2993
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
อันนี้ขอตอบจากการคาดเดานะครับ

ผมว่าน่าจะเตรียมการถ่ายทำมากกว่ามาทำเอาทีหลังในขั้นตอนตัดต่อ ถ้าอยากได้คนเดินเบลอๆ อาจจะต้องตั้งค่า slow shutter ตั้งแต่ตอนแรก เพราะไม่งั้นแม้จะเร่งสปีดยังไง ตัวคนก็ยังชัดอยู่ดี  จากนั้นก็ทำเป็นแบบ Time lapse เอา คือ ถ้าอยากได้แบบนี้ ถ่ายภาพนิ่งมาทำจะง่ายกว่า

หรือ ถ้าไม่งั้นก็อาจจะต้องใช้ effect เบลออะไรซักอย่างช่วย แต่มันก็อาจจะทำให้ตัวนักแสดงหลัก และฉากสถานที่เบลอไปด้วย

ทั้งหมดนี้ผมยังไม่เคยลองทำ เลยตอบจากการคาดเดานะครับ
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เอาเท่าที่นึกออกนะครับ
1.ตอนถ่าย ตั้ง shutter speed ช้าสุด เอาเท่าเฟรมเรทไปเลย เช่นถ้าถ่ายเป็น 25p ชัตเตอร์ก็ 1/25 ไปด้วย
2.ตอนโยนคลิปลง timeline คลิกขวา แล้วเลือก force resample ดู น่าจะช่วยเบลอแต่ละเฟรมเข้าหากันได้ (มั้ง? อันนี้ผมก็ยังไม่เคยลองเหมือนกัน)
3.หากจำไม่ผิด เราเร่งความเร็วคลิปได้เต็มที่ก็ครั้งละ 4x เท่านั้นครับ ถ้าจะเอาเร็วกว่านี้ วิธีบ้านๆเลยก็คือเร่งสปีด>>เรนเดอร์>>เร่งสปีด>>เรนเดอร์>>เร่งสปีด>>เรนเดอร์>>...เอาจนกว่าจะพอใจครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
9394
ความดี
6471
เครดิต
6713
จิตพิสัย
6492
จังหวัด
ปทุมธานี

อืมสงสัยด้วยคน พวกคลิปเร็วๆที่รถวิ่งแบบนี้ เขาใช้ timelaps กันใช่ไหม
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
160
ความดี
109
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
ชลบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-08-15
ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ มือใหม่อยากลอง เห็นวีดีโอของคนอื่นเค้าทำแล้วมันน่าสนใจดีเลยอยากลองทำดูมั่งอ่ะครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้