สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1916เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

มือใหม่ Premiere pro มีคำถามสงสัยครับ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
732
ความดี
615
เครดิต
434
จิตพิสัย
811
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
คือผมถ่ายรูปด้วยกล้อง DSLR ที่ขนาด 1280*720 และเป็นไฟล์ MOV ซึ่งผมอยากถามว่าเวลาที่จะนำมาตัดต่อกับโปรแกรม Premiere ต้องแปลงเป็นนามสกุลอื่นๆก่อนหรือเปล่าครับหาข้อมูลมาเห็นบางท่านบอกแปลง MP4 จะได้ไม่กระตุก
ซึ่งตอนนี้ผมทำงานน IMAC CPU 3.1Ghz I7 / Ram 16 GB / HDD 1TB 5200RPM  สเปคนี้กับการตัดต่องานที่ความละเอียดแค่ 720p จะกระตุกหรือไม่อ่ะครับ ?
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
แล้วปัจจุบันผมเห็นเอ็มวีเดียวนี้ภาพแสงสีน่าจะเป็นแนว Vintage ซึ่งใน Premiere ต้องทำยังไงเหรอครับ ?

ขอบคุณมากนะครับ

ปล.ถ้าทำอะไรผิดกฏบอ์ดก็ขอโทษด้วยนะครับเพราะเพิ่งได้สมัครสมาชิก
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
9394
ความดี
6471
เครดิต
6713
จิตพิสัย
6492
จังหวัด
ปทุมธานี

สำหรับผม ผมก็ถ่ายมาจากกล้อง 60d ก็เข้า premier เลยไม่ได้แปลงเป็น mp4 นะครับ ไปแปลงก็ยิ่งคุณภาพดรอปลงสิ เพราะ mp4 มันถูกบีบอัดเยอะ ไฟล์เลยขนาดเล็ก ส่วนสเปคคอมระดับนั้นตัดสบายนะครับผมว่า 720p ลื่นๆเลยครับ สำหรับสี vintage อันนี้น่าจะต้องใช้ plugin เข้าช่วย ชื่อว่า Magic bullet Looks ครับ ลองเสิดหาดูในนี้ได้
เงิน
1352
ความดี
91
เครดิต
12
จิตพิสัย
41
จังหวัด
ส่วนตัวผมก็ไม่ได้แปลงเป็น MP4 นะครับ ส่วน vintage อาจจะใข้ pligin magic bullet looks เหมือนที่ข้างบนบอก หรือไม่ก็ Three-way color corrector ก็ได้ครับ แต่อาจจะยากกว่า looks
เงิน
732
ความดี
615
เครดิต
434
จิตพิสัย
811
จังหวัด
ตอบกลับโพสต์ 1 โพสต์ของ (casemie)
มันคือตัวไหนเหรอครับ ? เป็นปลักอินผมเจอตัวนี้ http://www.thaidfilm.com/read.php?tid=20747 มันใช่ไหมครับ? แล้วมันใช้งานยังไง ลงยังไงเหรอครับรบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ :)
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้