สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2767เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

แปลง File จาก Square เป็น Wide screen ทำอย่างไรครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
1040
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
ชลบุรี
แปลง File จาก Square เป็น Wide screen ทำอย่างไรครับให้ภาพเต็มจอครับผม
ขอบคุณมากครับ
ลองทำดูมาทั้งวัน มันติดสีดำ ที่ด้านข้างครับ ทั้งแบบ 16:9 ก็ลองแล้วครับ
รบกวนพี่ๆช่วยทีนะครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3266
ความดี
2506
เครดิต
2386
จิตพิสัย
2993
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ถ้าวีดีโอต้นฉบับไม่ใช่ wide screen ก็คงจะเป็น 4:3 ถ้าเอามาแปลงไฟล์กันเป็น 16:9 ก็จะเจอแถบดำด้านข้างก็ถูกแล้วครับ เพราะข้อมูลภาพด้านข้างมันไม่มี ก็ถมดำไปซะดื้อๆ แบบนั้น ถ้าจะให้มีภาพเต็ม 16:9 ต้องยอมรับให้ได้ว่า ภาพด้านบนและล่างจะหายไป (เหมือนเอา 16:9 มาเป็น 4:3 ภาพด้านข้างจะหายไป หรือไม่ก็จะมีแถบดำบนล่างที่เรียกกันว่า letterbox)

วิธีแปลง แล้วแต่โปรแกรม บางโปรแกรมจะมีการ Crop สัดส่วนตอนแปลงให้เลย (คือเราต้องตั้งค่ามันก่อนนะ) ก็จะได้เต็ม 16:9 โดยที่ภาพบนล่างจะหายไป ถ้าถ่ายหัวคนติดขอบบน ก็จะหายไปทั้งหัวเลย ประมาณนั้น อีกเรื่องหนึ่งคือ ถ้าต้นฉบับวีดีโอ 4:3 นั้นมีความละเอียดต่ำกว่า 16:9 เช่น เอา 720*576 มาแปลงเป็น 1280*720 ภาพจะถูกขยายขึ้น เป็นผลให้ความคมชัดลดลง

ถ้าให้แนะนำ อยากรักษาข้อมูลภาพทั้งหมดไว้ การปล่อยให้มีแถบดำทั้ง 2 ข้างอาจจะดีกว่าก็ได้ เพราะเราจะได้เห็นภาพทั้งหมดที่ถ่ายมา แค่ทนน่าเกลียดเอาหน่อยนึง ดีกว่าภาพเต็มจอไวด์แล้วแปลกๆ เพราะภาพบนล่างหาย
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ออกตัวล้อฟรี ว่าไม่เคยใช้พี่เมีย ใช้เป็นแต่เวกัส เลยพูดได้แค่หลักการกว้างๆน่ะครับ

1.ผมเข้าใจว่าทุกโปรแกรม ค่าตั้งต้นเมื่อโยนคลิปเข้าไป คือจะัรักษาสัดส่วนภาพต้นฉบับไว้ คือปล่อยให้มีขอบดำบน-ล่าง/ซ้าย-ขวาแล้วแต่กรณี
แต่ก็น่าจะีมีคำสั่งประมาณ pan/crop อยู่แล้ว ก็ใช้คำสั่งนั้นสำหรับ crop ด้านบน-ล่างออก เพื่อให้สัดส่วนพอดีกับ output อีกทีหนึ่ง

2.ถ้าตอนถ่าย ได้เผื่อบน-ล่างไว้พอแล้ว ก็ง่ายหน่อยครับ เซ็ตทีเดียวจบ แต่ถ้าไม่ไ้ด้เผื่อไว้ ก็งานงอกละทีนี้ ต้องมาคอยเลื่อนภาพขึ้น-ลงแต่ละช็อตเอาเอง

3.คาดหวังว่าเป็นแค่กรณีแปลงจากต้นฉบับ SD 4:3 เป็น SD 16:9 แค่นั้นนะครับ ถ้าขยายไปถึง HD 720p หรือมากกว่านั้น คิดว่าน่าจะออกมา"เละ"ใช้ได้เลยละครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้