สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2882เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

ปุ่มนี้ในAEคืออะไรคะ

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
941
ความดี
444
เครดิต
341
จิตพิสัย
353
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ไม่ใช่ปุ่มหรอก ....สัญลักษณ์นี้น่ะค่ะ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
16287
ความดี
12895
เครดิต
13590
จิตพิสัย
13883
จังหวัด

หลักๆแล้วคือการทำให้การซูม ขยาย เลเยอร์นั้น ไม่แตกครับ เหมาะกับไฟล์ประเภท Vector ที่เวลาเอาเข้ามามันเล็ก และเราอยากให้คุณสมบัติของการที่มันเป็น Vector ถูกใช้งาน ก็ต้องติ๊กถูกให้ปุ่มนี้ทำงาน เมื่อไรที่ติ๊กปุ๊บ ทีนี้เวลาซูมหรือขยายก็จะไม่แตกครับ แต่มันก็จะทำให้การเรนเดอร์งานช้ามากเช่นกันครับ

คือแนะนำว่า ถ้าทำงานกับไฟล์ที่มีขนาดใหญ่อยู่แล้ว (เวลา import) เข้ามา ก็ให้วางแผนก่อนครับว่า อันนี้จะเอาไว้ใช้อะไร ถ้าใช้ในขนาดเท่าไรก็ควรเอาเข้ามาที่เท่านั้น ถ้าวางแผนจะซูมผ่านเลเยอร์นั้นหรือใช้กล้องวิ่งเข้าใกล้ๆ อันนี้ก็ต้องเอาภาพเข้ามาใหญ่ๆเผื่อไว้ก่อน หรือถ้าแบบต้องการคุณภาพจริงๆก็ใช้ Vector แล้วมาติ๊กถูกตรงนี้นั่นแหละครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
lteam ความดี +1 2013-10-27 -
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3266
ความดี
2506
เครดิต
2386
จิตพิสัย
2993
จังหวัด
ใช้ในอีกกรณีนึงครับ คือ

ถ้าเรา Pre Compose หรือใส่เลเยอร์ที่เป็น Composition แล้ว และไม่กดที่ปุ่มนั้น เลเยอร์นั้นก็จะเป็นเลเยอร์แบนๆ ธรรมดาๆ เช่น สมมุติเราทำ Composition ไว้อันนึง ใส่รูปที่ใหญ่มากๆ ไว้ พอเราเอา Comp นั้นมาใส่อีก Comp นึง (มันจะเป็นเลเยอร์อันนึงใช่ไหม) พอเราขยายเลเยอร์นั้น ภาพจะแตก แม้ว่าต้นฉบับภาพใน Comp นั้นจะใหญ่มากก็ตาม แต่ถ้ากดปุ่มนี้ ภาพจะไม่แตกครับ

อีกกรณีนึงคือ ถ้าใน Comp นั้นเราทำรูปแบบ เป็น 3D ไว้ (เช่นเอาภาพมาวางต่อกันเป็นกล่องลูกบาศก์) เวลาเราเอา Comp นั้นมาใส่อีก Comp นึง มันก็จะเป็นแค่เลเยอร์ธรรมดาๆ ถ้าเรากดเป็น 3D Layer เวลาหมุนภาพ ก็จะเหมือนเอาภาพแบนๆ มาหมุน แต่ถ้าเรากดปุ่มนั้นแล้ว เราจะได้ภาพกล่องลูกบาศก์นั้นหันได้รอบทิศทางเป็น 3 มิติครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
lteam ความดี +1 2013-10-28 -
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
941
ความดี
444
เครดิต
341
จิตพิสัย
353
จังหวัด
ขอบคุณมากๆสำหรับคำตอบค่าาาา
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้