สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1379เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

สอบถาม Effect และวิธีทำครับมีตัวอย่าง

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
146
ความดี
193
เครดิต
66
จิตพิสัย
61
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
คือผม ทำ Effect ที่ที่ค่อยๆ Zoom คืออยากรู้ว่าทำยังไงและมีวิธีทำยังไงครับ "มือใหม่จริง"   ขอบคุณครับ   นี้ครับตัวอย่าง http://www.youtube.com/watch?v=rYEDA3JcQqw    แบบตอนต้นเพลงครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3266
ความดี
2506
เครดิต
2386
จิตพิสัย
2993
จังหวัด
คือจากตัวอย่าง ผมว่าเค้า "ดอลลี่" เข้าไปนะครับ คือเข็นกล้องเข้าไปช้าๆ

แต่ถ้าจะทำเอฟเฟกต์แบบซูม ก็พอได้อยู่ ก็ใช้ Scale กับ Position ครับ ทำได้ทั้งในโปรแกรมตัดต่อทั่วไป Premiere, Vegas หรือ After Effect ก็ได้ แต่อย่าทำมากครับ ภาพจะไม่คม
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
273
ความดี
304
เครดิต
275
จิตพิสัย
375
จังหวัด
เห็นด้วยกะ ข้างบนครับ ว่าเป็นการเคลื่อนกล้องเข้าหา หรือเคลื่อนกล้องออกจาก subject เพราะถ้าสังเกตุดีดี จะเห็นการเปลี่ยนแปลงของ พร็อบในฉาก มีการเคลื่อนตามเฟรทภาพด้วย แต่ถ้าใชวิธี ใส่ effect ในขั้นตอน post เช่น ดังพี่ข้างบนว่าไว้ ภาพมันจะแบนๆ เหมือนเราเอากล้องซูมภาพนิ่ง ประมาณนี้ครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้