สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2018เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

มือใหม่ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
99
ความดี
158
เครดิต
99
จิตพิสัย
128
จังหวัด
นครศรีธรรมราช
พอดีได้กล้องMinolta XG-Eมาค่ะ
เป็นกล้องฟิล์ม

คือ เราก็ไม่เคยใช้กล้องฟิล์มเลยค่ะ

อยากรู้วิธีเก็บรักษา วิธีใส่ฟิล์ม วิธีใช้กล้องฟิล์มทั้งหมดเลยน่ะค่ะ ขอความกรุณาด้วยนะคะ ><

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
24442
ความดี
20956
เครดิต
21442
จิตพิสัย
21252
จังหวัด
ขอนแก่น

ไม่ได้ใช้กล้องฟิลม์มาร่วม 15 ปี แล้วครับ
เลยไม่รู้จะเริ่มยังไง แนะนำอย่างนี้ครับ
ไปที่ร้านถ่ายรูป หรือร้านซ่อมกล้องเก่าๆ หาช่าง หรือพนักงานแก่ๆ
แล้วลองถามเขาดูนะครับ ..
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
สมมุติว่า จขกท.ไม่มีความรู้พื้นฐานใดๆด้านการถ่ายภาพมาก่อนละกัน

1.หาหนังสือประเภท principle of photography มาอ่านปูพื้นก่อน
2.แล้วค่อยหาหนังสือที่เจาะจงเฉพาะ film photography มาอ่าน
3.แล้วก็ไปหาคู่มือกล้องตรงรุ่นมาอ่านเสริม
4.ตามด้วยการหาแหล่งร้านที่ขายฟิล์ม&รับล้างอัดรูปจากฟิล์มอยู่ ถ้าได้ร้านที่ทำด้วยกระบวนการฟิล์มล้วนๆจะดีมาก (ไม่ใช่ล้างฟิล์ม แล้วเอาไปแสกน) เพราะเจ้าของร้านรุ่นนี้ คือผู้มีประสบการณฺ์ยุคกล้องฟิล์มโดยตรงมาแล้ว น่าจะให้คำปรึกษาได้อีกเยอะ
5.สุดท้าย ก็ต้องซ้อม ซ้อม และซ้อมๆๆๆๆๆ

BTW ถ้าจะหัดเฉพาะการถ่ายภาพ ผมว่าลองหากล้อง DSLR เก่าๆ มือสองๆ มาลองหัดถ่ายด้วย Manual mode ดูก่อนก็ดีนะครับ จะได้ลองให้เต็มที่ไปเลย ไม่ต้องกลัวเปลืองฟิล์ม

ปอลอ เสียดายว่าป๊ะป๋าผมแกอยู่ต่างจังหวัด&เลิกร้านไปเกือบสิบปีแล้ว  ไม่งั้นจะส่งจขกท.ไปเป็นลูกศิษย์ซะเลย
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้