สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3100เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

อยากขอรบกวนพี่ๆ เกี่ยวกับโปรแกรม Premiere Pro 6.5

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
20
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
สวัสดีครับพี่ๆ ThaiDFilm.com   ผมเพิ่งสมัครมาเป็นสมาชิกขอฝากตัวด้วยนะครับ

มีคำถามอยากรบกวนจากพี่ๆ ครับ   คือผมเคยทำงานตัดต่อเมื่อ 8 ปีที่แล้ว ซึ่งใช้ Adobe Premiere Pro 6.5 

- ไม่ทราบว่าถ้าปัจจุบันนี้เค้าใช้ตัวนี้กันอยู่หรือเปล่า

- ถ้าหากมีพื้นฐานจาก Premiere Pro 6.5  มาบ้างแล้วสามารถพัฒนามาใช้โปรแกรมไหนที่ใช้งานในปัจจุบันนี้ได้ดีกว่าบ้าง

- ดาวน์โหลดโปรแกรมเสริมจากที่ไหนได้บ้าง ที่ทำให้อักษรวิ่งมาทีละตัวจนครบเป็นประโยค  (ในตอนนั้นผมใช้ตัวทำอักษรวิ่งของ การ์ด Canopus  แต่เดี๋ยวนี้ผมไม่มีแล้วอ่ะครับ)

ขอบพระคุณพี่ๆ ThaiDFilm.com มากๆนะครับ  ขอรบกวนด้วยครับ 

เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

สงสัยหมายถึง พรีเมียร์ 6.5 รุ่นเก่าเจ้าคุณปู่ใช่ป่าวครับ
ตอนนี้เขาใช้ CS กันแล้ว ก็แล้วแต่ว่าใช้ CS3,4,5 แล้วแต่ความสะดวกของแต่ละคนครับ ส่วนถ้า CS5 นี่ต้องเครื่อง 64 บิต ถึงจะมีบุญได้ใช้กันครับ
พื้นฐานจาก พรีเมียร์ 6.5 ก็สามารถใช้ CS ได้ครับ มีหน้าตาต่างจากของเดิมๆ บ้าง ไม่มากนัก พอจะหาของเก่าๆ เจออยู่ครับ แต่ง่ายกว่า 6.5 เยอะเลย
ส่วนตัวหนังสือวิ่ง ผมทำจาก After Effect ง่ายกว่า มีอนิเมชั่นพรีเซ็ตมาให้ ปรับแต่งได้หลากหลาย รองรับภาษาไทยครับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
20
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
ขอบคุณพี่  icestylecg  มากๆ เลยครับ  งั้นผมจะลองมาฝึกใช้ CS4 ดูก่อนละกันนะครับ  เพราะผมไม่ได้ใช่ 6.5 มานานมากแล้วครับ แต่มีแผ่นโปรแกรมอยู่เลย 555+
เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

ตามคำตอบของคุณ icestylecg เลยครับ แต่ถ้าจะฝึก cs4 แนะนำให้ลอง cs5 ไปเลยครับ เพราะมันเบากว่าและงอแงน้อยกว่าที่สำคัญอัพเดทสุดแล้ว รองรับ hd ด้วย อันนี้ในกรณีที่ไม่ติดเรื่อง 64bit นะครับ

ปล.มาบอกเพิ่มว่าถ้าจะลองไม่ว่า cs4 -cs5 แนะนำให้อัพเดทก่อนลองนะครับ เข้า help > update เลยครับ อย่าใช้งานอะไรอย่างอื่นแม้กระทั่ง ie จนกว่าจะอัพเดทเสร็จนะครับ ^^
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
710
ความดี
334
เครดิต
255
จิตพิสัย
257
จังหวัด
มหาสารคาม
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2010-10-15
ผมใช้พรีเมียร์ 6.5 มาหลายปี ก็เพิ่งโดดมาใช้ CS3 เมื่อปลายปีที่แล้วนี้เอง ใช้ตัดงานเดียวก็คล่องได้แล้วครับ ไม่ต้องห่วงอะไร จับมันให้รู้แล้วจะเข้าใจเอง...ผมเห็นด้วยว่ามันใช้ง่ายกว่าเดิมเยอะเลย...(^0^)
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้