สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2734เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

อยากทราบวิธีการทำ Effect แบบนี้นะค่ะ รบกวนผู้รู้ช่วยเข้ามาดูหน่อยนะคะ

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
1110
ความดี
139
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
ยโสธร

อยากจะทำให้เวลาเลื่อนแล้วมันเป็นภาพเบลอๆ แบบนี้อะค่ะ
ดิฉันลองไปเลื่อนใน Camera After Effect แล้ว มันไม่เป็นแบบนี้ให้อะค่ะ
อยากจะลบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีนะค่ะ

และก็อยากทราบวิธีการทำให้ วิดีโอมันซ้อนกันแบบนี้ด้วยนะค่ะ
คนหนึ่่งออกมาแล้่ว ก็เอาวิดีโออันเดิมออกมาได้แบบนี้อะค่ะซ้อน ๆ กันอะค่ะ

นี้คือคลิปวิดีโอนะค่ะ (เอฟเฟคแอบเริ่ด นึดหนึ่ง)

flash: http://www.youtube.com/watch?v=Y1pM6FB6u_4

ขอขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ สาธุ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
5205
ความดี
4060
เครดิต
3882
จิตพิสัย
3376
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ใช้คำสั่ง motionblur สัญลักษณ์ เป็น ลูกกลมๆ ในช่อง layer มีสองที่นะครับเปิดที่ layer แล้ว ต้อง เปิดที่ timeline ด้วย

ถ้าไม่เจอ ให้พิมพ์ motionblur ดูครับ  แต่ที่สำคัญมันต้องปรับ speedshutter และ ความเร็วในการใส่ keyframe ด้วยครับ

คล้ายๆกับการถ่าย vdo  ไม่ต้องสร้างกล้องก็ทำงานได้ครับ  ให้ใส่ใน คำสั่ง transform ก็พอ ไม่ว่าจะเป็น position   scale  rotation

ทำได้หมดยิ่งเร็วมากยิ่ง blur มาก  
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3266
ความดี
2506
เครดิต
2386
จิตพิสัย
2993
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ช่วงที่มีคนออกมาจากกรอบรูป แล้วก็เอาคนเดิมออกมาอีก จากที่ดู คาดว่าใช้การถ่ายจากสกรีนก่อน แล้วไปเจาะสกรีนทีหลังเพื่อให้มี Alpha (พื้นหลังโปร่ง) แล้วนำมาซ้อน ยิ่งตั้งกล้องถ่ายนิ่งๆ ยิ่งง่ายใหญ่

คือ MV ตัวนี้ ผมดูแล้ว ใช้เทคนิคโมชั่นกราฟิกทั้งหมดเลย คือเอาภาพมาวางๆ เรียงๆ ขยับๆ แล้วก็เอา footage ที่ถ่ายมา มาใส่ในกรอบอีกที ทำไม่ยากครับ แต่อาจจะเยอะหน่อย ที่เหลือก็ใช้ Mask เก็บๆ เอา

เรื่องเบลอเวลาขยับเร็วๆ ก็เปิด Motion Blur ที่ Layer และที่ Comp ครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้