สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2016เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

ถามหน่อยครับว่า...

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
841
ความดี
325
เครดิต
256
จิตพิสัย
575
จังหวัด
กระบี่
คือผมเพิ่งจะหัดใช้ SonyVegas7.0e แล้วมีปัญหาอยากถามว่าทำไมไฟล์ที่ได้จากการ Render ถึงใหญ่จังอ่าครับ

มีวีธีทำให้มันน้อยๆมั่งไหมครับ แบบพวกคลิป2-3 นาทีเนี่ยของผมใหญ่ตั้ง 300mb อยากให้มันเล็กๆ
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

ผม render เป็น sony avc  mp4 h.264 ครับ ขนาดไม่ใหญ่มาก
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
8766
ความดี
11326
เครดิต
12134
จิตพิสัย
12350
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ไฟล์จะใหญ่ตามประเภทและคุณสมบัติต่างๆ ที่เราตั้งค่าไว้ถูกต้องแล้วครับ

แสดงว่าที่ตั้งค่าไว้คงตั้งแบบละเอียดเกินไป ดีเกินไปหรือเปล่า??

ดังนั้น อาจลองเริ่มจาก

1. ถามตัวเองก่อนว่าจะนำไฟล์ไปใช้งานประเภทไหน เพื่ออะไร เช่น ถ้านำไปใช้อัพโหลดคลิปขึ้นเว็บ Youtube
    แต่เราทำเป็นไฟล์ AVI แบบ DV Pal มา ก็คงไม่เหมาะ และขนาดใหญ่เกินจะอัพขึ้นไปได้ หรือจะทำแผ่น DVD-VDO
   แต่ render งานออกมาเป็น wmv ขนาดเล็กๆมากๆ ก็คงจะไม่เหมาะครับ คุณภาพที่ได้ก็จะต่ำไปเลย เป็นต้น

2. เมื่อรู้แล้วว่าจะนำไปใช้อะไรก็ตั้งให้ถูกตามประเภทไฟล์นั้นๆ และยังต้องดูคุณสมบัติ เฟรมเรท สัดส่วน ระบบด้วย
  เช่น จะส่งไฟล์รายการไปออกทีวีในบ้านเรา ( เป็นระบบ PAL ) แต่กลับตั้งค่าเป็น NTSC แบบนี้ก็แย่ครับ
(จริงๆ ควรเช็คและเตรียมให้พร้อมตั้งแต่โปรเจ็คที่เริ่มทำเลยครับ)

3. อื่นๆ..เพื่อนๆ พี่ๆ ท่านอื่น มีอะไรเพิ่มเติมช่วยแนะนำด้วยครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้