สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2755เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

มือใหม่รบกวนถามผู้รู้ครับ

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3066
ความดี
2261
เครดิต
2254
จิตพิสัย
2759
จังหวัด
ชลบุรี
เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ขอฝากตัวด้วยนะครับ

คืออยากถามว่าในด้านงานตัดต่อวีดีโอ presentation จะเลือกใช้  ulead studio 11 หรือ sony vegas  9 ดีครับ
มันแตกต่างกันมากน้อยแค่ไหนช่วยแนะนำด้วย ครับ 
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
8766
ความดี
11326
เครดิต
12134
จิตพิสัย
12350
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2010-10-15
"ลองเล่นดูครับ ไม่ยากหรอกของพวกนี้ ที่จำเป็นต้องมีจริงๆ คือไอเดีย และความคิดสร้างสรรค์ของแต่ละคน" โดย
icestylecg

ผมเห็นด้วยนะครับ หลายคนชอบมาเถียงกันว่าโปรแกรมดีกว่าโปรแกรมนู้น
สุดท้ายแล้วผลงานที่ดี หลักๆ มันมาจากไอเดีย จากสมองและความคิดสร้างสรรค์ครับ
โปรแกรมเป็นเพียงเครื่องมือที่ช่วยถ่ายทอดความคิดเราจากสมองผ่านภาพวิดีโอครับ

แต่ว่า แต่ละโปรแกรมก็มีข้อจำกัดต่างกันไป ลองเลือกใช้ให้เหมาะกับงานตามที่ท่านอื่นๆ แนะนำครับ
เงิน
3066
ความดี
2261
เครดิต
2254
จิตพิสัย
2759
จังหวัด
ชลบุรี
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ตอนนี้ใช้ ulead อยู่ ยังไม่เคยใช้ sony เลย เดวไปลองดู
เงิน
2834
ความดี
2310
เครดิต
2292
จิตพิสัย
2219
จังหวัด
ผมคิดว่า..ในสองตัวนี้

ถ้า...
- อยากฝึกใช้ในระยะสั้นเลือก Ulead ใช้ง่าย ไม่จุกจิก
- อยากใช้ประโยชน์ระยะยาว ใช้ vegas pro เครื่องมือเยอะ ใช้ง่าย ใช้งานได้ดี (และฮิตอีกด้วย อิอิ)

แถมลิ้งครับ ลองอ่านทั้งสองดูนะครับ ได้อะไรอีกเยอะครับ ^^"
คุณใช้โปรแกรมอะไรในการตัดต่อวีดีโอของคุณ ?

ช่วยด้วยครับ ใช้โปรแกรมอะไรตัดต่อดี
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

ก็ลองเล่นดูทั้งสองโปรแกรมก่อนก็ได้ครับ จะได้รู้ความแตกต่าง
ulead จะหน้าตาเข้าใจง่ายกว่า มีปุ่มอยู่ไม่กี่ปุ่ม ฟังชั่นก็พอได้อยู่สำหรับการเริ่มต้น

ส่วน vegas ก็หน้าตาเข้าใจง่ายเหมือนกัน

ลองเล่นดูครับ ไม่ยากหรอกของพวกนี้ ที่จำเป็นต้องมีจริงๆ คือไอเดีย และความคิดสร้างสรรค์ของแต่ละคน

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้