สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2881เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

ขอคำแนะนำในการซื้ออุปกรณ์เสริมสำหรับ 5d เพื่อใช้สอนทำหนังสั้น

tun
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
78
ความดี
123
เครดิต
99
จิตพิสัย
42
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เนื่องจากที่คณะฯ ต้องการจัดซื้อครุภัณฑ์สำหรับใช้ในการเรียนการสอนเกี่ยวกับการทำหนังสั้น โดยได้รับงบประมาณมา 230,000 บาท

โดยสนใจที่จะซื้อ  5D markII มาใช้ (เพราะอยากได้ full frame ไปใช้ในงานภาพนิ่งด้วย) อยากจะเรียนถามว่า นอกจากกล้องแล้วควรจะมีอุปกรณ์ใดเพิ่มเติมบ้างครับ เช่น Matte box Follow focus ขาตั้ง... 

ผมลอง search หาแล้วแต่ยังไม่สามารถสรุปได้ว่าควรมีอุปกรณ์อะไรบ้าง

ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ เพราะต้องนำไปเขียน spec สำหรับประกาศเปิดซองสอบราคา
ปล.ในงบทั้งหมดนี้มีกล้อง (body) และอุปกรณ์เสริมต่างๆ โดยไม่ต้องรวมเลนส์ครับ เพราะมี 24-70 กับ 50 f1.4 อยู่แล้ว

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
1362
ความดี
381
เครดิต
374
จิตพิสัย
197
จังหวัด
ถูกต้องแล้วครับผม...อุปกรณ์เสริมสำคัญมากๆๆ สำหรับ DSLR MOVIES  ถ้าจะให้แนะนำก็ลองดูประกอบกับเอกสาร ebook No film School ที่สามาชิกให้ Load ใน Web ดูนะครับ
ps.หากของต้องนำเข้าจากต่างประเทศ สำหรับหน่วยงานการศึกษาต้องเผื่องบประมาณไว้พอสมควรนะครับ เพรา Vat 7% + กำแพงภาษี Video / film 10 - 20% + ภาษีและกำไรของบริษัทที่ขายให้กับทางราชการ/หน่วยงานอีก ไม่น้อยกว่า 20%  ผมโดนมาแล้วครับ Cinevate ของที่ Canada 65,000 THB  ถึงหน่วยงานราชการในมหาลัย 115,000 THB ครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
8399
ความดี
10560
เครดิต
6255
จิตพิสัย
3120
จังหวัด
เชียงใหม่

ถ้าเอามาใช้ในการเรียนการสอน ผมว่าเปลี่ยนเป็น 60D หรือ 7D เถิดครับ เห็นใจนักนึกษา
ผมจบนิเทศมารู้ซึ้งเลย ว่าอุปกรณ์การเรียนการสอนไม่พอมันแสบซึ้งแค่ไหน
ต่อคิวกันใช้ยาว พังไปตัวสองตัวก็ซวยทั้งรุ่น งานไม่เสร็จ เกรดพาลไม่ออก ไม่มีกล้องใช้

อุปกรณ์ที่จำเป็นก็มี
ขาตั้ง
ฟอลโลวโฟกัส
จอ lcd 7"
ไฟ 800
ไมค์
สเลท
steadicam มี/ไม่มีก็ได้
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2834
ความดี
2310
เครดิต
2292
จิตพิสัย
2219
จังหวัด
ในฐานะของนักศึกษา
ผมเห็นด้วยกับคุณ yoshiro ครับอาจารย์
[ แก้ไขล่าสุดโดย whtebalance เมื่อ 2010-10-15 00:45 ]
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้