สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2812เข้าชม
  • 1ตอบกลับ

มีปัญหาฟุตเทชหายครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
40
ความดี
79
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
ภูเก็ต
แย่แลวครับงานก็จะส่งแต่ฟุชเทชดันหายหมด เกิดจากไฟล์ในส่วนที่ทำในAE หายหมดเลย คือ ผมดันไปเรนเดอร์ ฟุตนึงจาก AE พอเรนเดอร์เสดปุปปรากกฎว่าฟุตเทชใน Premier ที่นำเข้าจาก AE แดงหมดเป็นแถบเลยครับบบ

ใครรู้วิธีแก้ไขช่วยหน่อยครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
11370
ความดี
6896
เครดิต
7835
จิตพิสัย
9030
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ก่อนอื่นต้อง ตั้งสติ ให้ได้ก่อน

ปัญหา การที่ Footage ใน Premiere  มันแดง แสดงว่า ชื่อ หรือ Location ของ ไฟล์ หรือ Footage นั้น เปลี่ยนไป หรือ หายไป อาจจะเป็นเพราะ เรา ลบหรือ ไป เขียนทับมัน
  เรามาตั้ง ข้อสมมุติฐานกันคร่าว ๆ
   - ในโปรเจคของ Premiere ทั้ง Timeline  , Footage ทั้งหมด เป็น ไฟล์ เดี่ยวๆ หรือ เป็น โปรเจคของ After Effects ที่เรา import เข้ามาวาง  ถ้า เป็น ไฟล์ เดี่ยวๆ ก็ จำได้ไหม ว่าเป็นไฟล์ อะไร แล้วก็ Replace เข้ามาใหม่ก็ได้ แต่ถ้า เป็นโปรเจคของ After effects เอง ปัญหา Footage หายไม่น่าเกิดขึ้น แต่ถ้าหายก็แค่ นำ เอาเข้ามาใหม่ ก็ เป็นอันเสร็จ
  - แต่ ถ้า เป็นการ Render ชิ้นงานจาก  After Effects แล้ว มีการ นำเข้ามาใส่ใน Premiere  อันนี้ ต้อง ค้นหา ต้นทางของ ไฟล์ ว่า ทำการ Render ไว้ที่ไหน  จากนั้นก็  replace link เข้ามาใหม่ ก็ได้ครับ
  -- แต่ถ้า เรา ไปลบแล้วทำลายเรียบร้อย ก็ ต้องทำใจ ครับ

ปล. ปัญหา การเกิด ไฟล์แดง มีสาเหตุหลัก ก็ คือ
          --- ไม่มีไฟล์นั้นอยู่ เนื่องจากไปลบมัน
          --- ไฟล์ต้นทางที่นำเข้ามา เปลี่ยน Location อาทิการ ใช้ Flash drive  เสียบ ออกเสียบเข้าทำให้ Drive Name เปลี่ยนไป  Footage  ก็ จะ  lose ไปได้ครับ
          ---  อีกปัญหานึงก็ คือ การเปลี่ยนชื่อของไฟล์ ครับ  

ทั้งหมดนี่คือ ข้อสมมุติฐานของผมเองนะครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้