สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 4037เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

ทำ animation วาดเส้นวงกลมยังไงครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
10
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
adobe premiere cs6 นะครับ
เพิ่งมาจับพรีเมียร์ครั้งแรก  ต้องการจะทำภาพ animation วาดเส้นวงกลม
ซึ่งขั้นตอนที่ผมทำมีดังนี้
1. new item >>> Title
2. ใช้ Ellipse Tool วาดวงกลม  ตรง properties ผมติ๊ก fill ออก และไป Add Strokes ก็จะได้เส้นวงกลม
3. ผมเอาวงกลมมาใส่ใน time line แล้วใส่ effects "Clock Wipe"
ปัญหาคือ ถ้าวงกลมอยู่ตรงกลางเฟรม มันก็จะวาดเส้นวงกลมตามที่ต้องการ  แต่ถ้าย้ายตำแหน่งวงกลมไปอยู่ตำแหน่งอื่นที่ไม่ใช่ตรงกลางเฟรม เช่น มุมขวา เจ้า effects clock wipe มันก็จะไม่แสดงในลักษณะที่วาดวงกลมเหมือนตอนอยู่ตำแหน่งกลางภาพ
มีวิธีแก้ไขปัญหานี้ไหมครับ หรือว่ามีวิธีอื่นนอกจากใช้ effects clock wipe

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
11370
ความดี
6896
เครดิต
7835
จิตพิสัย
9030
จังหวัด
ทำใน After effects ไม่ง่ายกว่าเหรอครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3266
ความดี
2506
เครดิต
2386
จิตพิสัย
2993
จังหวัด
ทำใน After Effect ง่ายกว่าครับ ใช้ Mask วาดวงกลม แล้วใส่เอฟเฟกต์ Stroke แล้วคีย์เฟรม start เอา จากนั้นค่อยเอามาใส่ใน Premiere
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้