สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3936เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

To the sky - เพลงจากหนังเรื่อง The Legend of the Guardians ในทัศนคติของผม Manual 3rd

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
12165
ความดี
9422
เครดิต
9652
จิตพิสัย
10375
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เมื่อวานผมไปดู The Legend of the Guardians มา เพลงนี้เป็นเพลงประกอบภาพยนต์

ชื่อเพลง : to the sky
ศิลปิน : owl city

ผมฟังครั้งแรก ผมชอบจัดๆเลย เสียงร้องมีเอกลักษณ์มาก
วันนี้นั่งหาฟังใน youtube ฟังไปด้วย ดู MV ไปด้วย

ต้องบอกว่าถึงกับน้ำตาไหลเป็นทางเลยทีเดียว

ตัวหนังผู้กำกับคือ Zack Snyder ซึ่งเป็นผู้กำกับหนังที่ผมชอบสุดๆจากเรื่อง 300, Watchmen เป็นแรงบันดาลใจให้ผมรักในงานภาพยนต์ แบบฟิมล์นัว
ผมเองดูในตัวหนังผมก็นึกสงสัยอยู่แต่แรกแล้วว่า เอ๊ะ ทำไมโทนสี,ฉากต่อสู้, ภาพแบบ humdrum, สายฝน, motion blur และเทคนิค slow ภาพและการตัดต่อนั้นมันช่างเหมือนกับหนังที่ผมชอบทั้งนั้น ตอนจบดู credit ถึงกับอ๋อเลยทีเดียว

ผมเองไม่ค่อยมีความรู้เรื่องหนังมาก จะไม่พูดในแง่หนังมากนักเดี๋ยวจะกลายเป็นโง่แล้วอวดฉลาดเหมือนพวกมีปมด้อยจนเกินไปแต่จะขอข้ามไปพูดในส่วนของเพลงเลยละกัน
เพลงของ owl city นั้นมีเอกลักษณ์มาก ทั้งจากน้ำเสียงและการเรียบเรียงผมเองเคยได้ฟังงานเค้าผ่านๆหูมาจาก DJ ท่านนึงตอนนั้นก็รู้สึกสะกิดใจนิดๆแล้ว แต่ว่ายังไม่ได้ไปหาว่าของใครจนได้มาดูหนังเรื่องนี้ก็รู้สึกว่าเคยฟังงานของเค้ามาแล้ว เลยไปหาฟังในyoutube
ซึ่งเพลงที่ผมฟังครั้งแรกนั้นชื่อเพลงว่า fireflies นั่นเองครับ เพลงนี้
กว่า 30 ล้าน Views
http://www.youtube.com/watch?v=psuRGfAaju4

มี views ถึง 30 กว่าล้าน views นั่นแปลว่าไม่ธรรมดาแน่นอน

แต่เพลงที่ผมพูดในคราวนี้คือเพลงนี้ครับ
http://www.youtube.com/watch?v=ukgvTE3A0Ic

ผมกลับมานั่งฟังใหม่อีกครั้ง เชื่อหรือไม่ว่าผมกด replay ฟังไปประมาณ 5-8รอบในคราวเดียว (เยอะกว่าการฟัง Marvin Gaye ที่ผมชอบสุดๆเสียอีก)และต้องบอกเลยว่า ฟังปุ๊บ น้ำตาผมไหลเป็นทางเลย
ปกติแล้วผมมักจะเสียน้ำตาให้กับสิ่งสวยงามต่างๆในโลกเสมอไม่ว่าจะเป็นงานศิลปะใดๆ (แต่ส่วนมากจะเป็นงานเพลงซะเยอะที่สัมผัสได้ลึกซึ้งกว่างานสายอื่นๆ) อะไรเป็นเหตุให้ผมชื่นชมเพลงนี้นัก

ในแง่งานของเพลง

ผมเองตอนนี้มองงานใน 2 แง่คือ งาน Arrange เพลง และงาน MV
1. สำหรับตัว Arrange นั้น ผมชื่นชมในแง่การใช้ Arpeggiatorเข้ามาใช้กับเพลงได้อย่างกลมกลืนในตอน intro, การจูนเสียงตอนอินโทร,melody intro ทุกอย่างมันลงตัวสวยงามไปหมด
2. Rhythm นั้น ก็เข้ากับเพลงและ theme หนังได้ดี ผมฟัง rhythm และการ mixเพลงครั้งแรก ผมนึกถึง Surf Music ต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น Jack Johnson, JasonMarz โดยเฉพาะท่อนก่อนเข้า hook ที่มีการ Breakมันทำให้ครั้งแรกที่ฟังเพลง ผมจำได้เลยว่าท่อน Hook ร้องว่า "Take to thesky"
3. ข้อนี้เป็นเหตุผลหลักที่ผมชอบที่สุด นั่นคือ "ความสว่าง" ครับเพลงนี้ฟังปุ๊บ สว่างวาปปปปปปป มันเข้ากับฉากของ The Great Treeในหนังมากที่สุดแล้ว ผมถึงกับหลั่งน้ำตา ทั้งด้วยความชื่นชมที่มันสวยงามและด้วยความอิจฉาว่า ผมเองจะสามารถ Arrangeเพลงที่สว่างสดใสขนาดนี้ได้หรือไม่ด้วยจิตใจที่ขุ่นมัวนี้
4. เสียงร้องครับ เข้ากับ Melody ที่ใช้อย่างดีมาก พอไปลองฟังเพลงอื่นๆก็พบว่าเป็น style นี้แทบทั้งสิ้น มีเอกลักษณ์ชัดเจนดีมากๆเลยทีเดียวน้อยคนนักที่พอร้องเพลงแล้วคนฟังจะตระหนักได้เลยว่่าเป็นเสียงของใครแต่ไม่ใช่กับ Owl City แน่นอน

ในแง่ของ MV

ทีนี้ในแง่ MV กันบ้าง เนื่องด้วยตอนนี้ 3rd เองกำลังทำ MVตัวใหม่ซึ่งผมทำหน้าที่ในการตัดต่อและ grading สีอยู่ซึ่งทำให้จิตใจผมจดจ่ออยู่กับเรื่องการมองภาพมากขึ้นกว่าแต่ก่อนและสิ่งที่ผมชอบใน MV นี้คือ
1. การถ่ายตัวนักร้อง และมุมกล้องต่างๆที่ใช้ ไม่ว่าจะเป็น Close upตอนเสียบแจ๊ค, การจัด Composition หน้านักร้อง, การ Dolly กล้องต่างๆผมว่าสวยงามดี การแสดงสีหน้านักร้องก็ให้ความรู้สึกในแบบ smart ดีด้วย

2. Costume ที่นักร้องใส่ ผมชอบนะ รวมไปถึงการจัด Propaganda ต่างๆด้านหลัง คือเป็นการร้องเพลงในห้องฉายฟิลม์ ผมว่าเท่ห์ดีด้วย

3. การเล่าเรื่อง ในส่วนของตัวนักร้อง ไม่รวมถึงการ cutสลับไปมากับหนังนะครับ ผมว่า สวยดี ภาพไม่ตาย เรื่องไม่ตายเริ่มมาเป็นการนั่งเขียนเนื้อ ร้องเพลงไปด้วย ไปจนถึงร้องๆอ่านเนื้อที่เขียน, กระดาษเลือกใช้สีเหลืองๆทำให้ดูขลังมากเนื้อเพลงดูมีคุณค่าขึ้นมาทันที ตลอดไปจนถึงการ Transformจากนักร้องไปเป็นนกฮูก

4.เรื่องของการ Grading สี ซึ่งมีทั้งโทนร้อน โทนเย็นแบ่งๆกันไปในฉากทำได้สวยสุดๆ โดยใช้โทนส้มๆ เป็นโทนร้อน และโทนฟ้าอมเขียวๆเป็นโทนเย็นซึ่งผมว่ามันปรับยากมากๆเลย หรือจริงๆมันไม่ยากแต่ผมยังปรับไม่เป็นไม่รู้แฮ่ๆ :P การใช้ Transition ต่างๆ, flash white และอื่นๆ

อันนี้เป็นแค่ทัศนคติของผมต่อเพลงและหนังเรื่องนี้นะครับผมเองไม่ได้เป็น Professional ฉะนั้นเมื่ออ่านบทความผมอย่าเอาไปเออออห่อหมกว่ามันต้องเป็นอย่างนั้นอย่างนี้เสมอไปผมแนะนำว่าให้ลองไปชม ไปฟังด้วยหูด้วยตา ตัวเองส่วนจะชอบจะไม่ชอบอย่างไรให้แล้วแต่ตัวบุคคลครับ

สุดท้ายนี้อยากฝากไว้ว่าลองไปชมกันนะครับ ผมชม 3Dมาต้องบอกเลยว่าอิ่มมากๆ โลกไปไกลมากแล้วจริงๆอีกหนึ่งหนังดีและเพลงดีที่ผมแนะนำครับ

- Manual 3rd-
[ แก้ไขล่าสุดโดย lycoolthai เมื่อ 2010-10-17 12:11 ]
เงิน
18012
ความดี
15686
เครดิต
16044
จิตพิสัย
15903
จังหวัด
ขอนแก่น

อ่านจนคล้อยตามเลยทีเดียว 55
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
5991
ความดี
4079
เครดิต
4057
จิตพิสัย
4427
จังหวัด

ผมฟังครั้งแรก fireflies ก็ชอบเลยครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
3817
ความดี
2522
เครดิต
2434
จิตพิสัย
3445
จังหวัด
เชียงใหม่
เรื่องนี้ผมก็ชอบครับ ผู้กำกับคนนี้ผมไว้ใจได้เลยในงานช่วงหลังๆมานี้ (นอกจาก เทพ โนแลน)

ส่วนงานเพลง ผมไม่ค่อยถนัดนัก แต่เรื่องนี้ผมก็รู้สึกได้ว่า เป็นส่วนเติมเต็มให้กับหนังอย่างเหมาะสมมากๆ

คือไม่มากไม่น้อยเกินไป มาในจังหวะที่ลงตัว  สรุปคือชอบครับเรื่องนี้ แนะนำให้ไปดูุกัน(ขอทำตังเป็นหน้านกฮูกเชียร์ละกัน)

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3899
ความดี
2979
เครดิต
3365
จิตพิสัย
2539
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2010-10-17
ผมก็เป็นแฟน Owlcity คนนึงเลยครับ เพลงเค้าเพราะดีจริงๆ
เงิน
12165
ความดี
9422
เครดิต
9652
จิตพิสัย
10375
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2010-10-18
ว้าว มีคนชอบเหมือนกันเยอะเลย ดีจัง :)

อันนี้เป็นบทความที่ผมเขียนลงใน blog ของที่ทำงานผม เลยเอามาฝากกันนะครับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
10
ความดี
59
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2010-10-25
ว้าวว
ผมรุจักเพลงก่อนหนังอีก
ติดตามผลงานของพี่ adam young มาตลอด
เพลงพี่เค้าเพราะจิงๆๆ
(คนร้องวง owl city เค้าชือ adam young) ^^
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้