สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2490เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

ฝากวิจารณ์หนังสั้นหน่อยครับ แนวต่อย ตี

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1050
ความดี
541
เครดิต
464
จิตพิสัย
575
จังหวัด
เชียงใหม่
เป็นหนังสั้นของ นศ ส่ง อ. ครับ ช่วยแนะนำ ติ ชม เพื่อปรับปรุงงานให้ดีขึ้นต่อๆไปด้วยครับ

ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

สถาบันเดียวกันกับผมเลย

ปรับเรื่องบทก่อนครับ จากนั้นก็มุมกล้องที่สื่อความหมายมากกว่านี้
การแสดงไม่พูดถึง ถ้าเล่นถึงเจ็บกันแน่ๆ ตีกันทั้งเรื่อง
เสียง dialogue ปรับให้ดีได้อีกครับ จากการใช้ mic ที่ถูกต้อง วิธีการอัดที่ถูกต้อง

ปล.
ช่วงนี้ผมเข้า มช เห็นน้องๆออกกองกันเยอะ แต่ไม่ได้แบ่งหน้าที่กันทำงานเลย
เห็นทำงานไม่กี่คน นอกนั้นกองเชียร์เกือบ 20 คน 55+
น่าจะกลุ่มของวิดยานะครับ
เงิน
1050
ความดี
541
เครดิต
464
จิตพิสัย
575
จังหวัด
เชียงใหม่
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์1 ต้นฉบับโพสต์โดยakeเมื่อ2014-05-04 01:01เผยแพร่ :
สถาบันเดียวกันกับผมเลย

ปรับเรื่องบทก่อนครับ จากนั้นก็มุมกล้องที่สื่อความหมายมากกว่านี้
การแสดงไม่พูดถึง ถ้าเล่นถึงเจ็บกันแน่ๆ ตีกันทั้งเรื่อง
เสียง dialogue ปรับให้ดีได้อีกครับ จากการใช้ mic ที่ถูกต้อง วิธีการอัดที่ถูกต้อง
.......

ขอบคุณมากนะคร้าบบบ สำหรับคำแนะนำ รุ่นพี่ มช
ยอมรับเลยครับเรื่องบันทึกเสียง เรื่องการแบ่งหน้าที่

จะนำไปปรับปรุงในครั้งต่อไปนะครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
11061
ความดี
14662
เครดิต
16306
จิตพิสัย
13082
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมขำครับ ดูได้ไม่กี่วิ รีบมาเม้นเลย
อย่าว่ากันนะครับ เหมือนเด็กเล่นกันเลย
ต่อยห่างเกิน ผมขอเม้นเท่านี้ก่อนครับจะรีบไปดูต่อให้จบ
ผมเม้นตามจริง อย่าเคืองกันนะ
เงิน
1050
ความดี
541
เครดิต
464
จิตพิสัย
575
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2014-05-04
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์3 ต้นฉบับโพสต์โดยkrunoomเมื่อ2014-05-04 19:24เผยแพร่ :
ผมขำครับ ดูได้ไม่กี่วิ รีบมาเม้นเลย
อย่าว่ากันนะครับ เหมือนเด็กเล่นกันเลย
ต่อยห่างเกิน ผมขอเม้นเท่านี้ก่อนครับจะรีบไปดูต่อให้จบ
ผมเม้นตามจริง อย่าเคืองกันนะ  

จัดไปครับ ไม่โกรธ ไม่เคือง 55
เงิน
9752
ความดี
8304
เครดิต
9184
จิตพิสัย
9913
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2014-06-02
เรื่องช๊อตนี่ผมขอแนะนำอย่างนึงนะครับ การทำหนังประเภทนี้ควรถ่ายฟุตเก็บไว้เยอะๆ เพราะเวลาตัดต่อฉากไหนที่

มันไม่เนียนสามารถใช้มุมกล้องหลอกได้ครับ มันจะดูสมจริงยิ่งขึ้น อย่างเช่นฉากเปิดเลยคือต่อยลมกันเยอะมาก

ถ้าเป็นผมจะถ่ายกว้างไว้ก่อนเก็บภาพรวม จากนั้นเจาะเป็นรายกลุ่มรายบุคคล จากนั้นเล่นกับกล้องคือเตะต่อย

กับกล้อง แล้วเอามาตัดสลับกันไปมา มันจะดูสมจริงมากยิ่งขึ้น ต่อมาเรื่องบทการเปิดเรื่องมันยังดูแปลกๆ

คืออารมณ์ของหนังตอนเปิดเรื่อง มันเหมือนกลางเรื่องกับท้ายเรื่องซะมากกว่า ควรจะหาวิธีเล่าการเปิดเรื่อง

ใหม่ให้ดูน่าสนใจมากกว่านี้ ความน่าเชื่อถือของบทหนังยังไม่มีน้ำหนักพอที่จะทำให้คนดูเชื่อตามได้เท่าไหร่

อีกอย่างการวางนักแสดง จุดนี้ต้องแก้ไข้ที่สุด สมมุติว่ามีแก๊งนักเลงกลุ่มนึงมีสมาชิก 6 คน กำลังเดินหาเรา

สิ่งแรกที่เราต้องทำให้คนดูรู้เลยคือ คนไหนคือหัวหน้าแก๊ง คาแลคเตอร์ ของนักแสดงมันจะต้องแสดงให้เห็น

ถึงจุดนั้น คนไหนเป็นลูกน้องที่ดูตลก คนไหนเป็นลูกน้องขาโหด มันต้องแสดงออกมาให้ชัดเจนกว่านี้

ผมยกตัวอย่างเรื่อง อีกา คาแลคเตอร์ของนักแสดงชัดเจนมากๆ

นี่คือความคิดส่วนตัวของผมนะครับ
เงิน
1050
ความดี
541
เครดิต
464
จิตพิสัย
575
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2014-06-02
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์5 ต้นฉบับโพสต์โดยyarisingเมื่อ2014-06-02 02:13เผยแพร่ :
เรื่องช๊อตนี่ผมขอแนะนำอย่างนึงนะครับ การทำหนังประเภทนี้ควรถ่ายฟุตเก็บไว้เยอะๆ เพราะเวลาตัดต่อฉากไหนที่

มันไม่เนียนสามารถใช้มุมกล้องหลอกได้ครับ มันจะดูสมจริงยิ่งขึ้น อย่างเช่นฉากเปิดเลยคือต่อยลมกันเยอะมาก

ถ้าเป็นผมจะถ่ายกว้างไว้ก่อนเก็บภาพรวม จากนั้นเจาะเป็นรายกลุ่มรายบุคคล จากนั้นเล่นกับกล้องคือเตะต่อย
.......

โอ้ว ขอบคุณมากนะครับ ช่วยได้เยอะเลย ตอนถ่ายมีข้อจำกัดเรื่องเวลาด้วยอ่ะครับ เลยทำได้เท่าที่มี แต่เรื่อง Characters นี่คิดไม่ถึงเหมือนกันครับ ขอบคุณที่แนะนำมาครับ จะนำไปปรับปรุงให้ดีขึ้นในครั้งต่อๆไปครับผม :)
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้