สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 5057เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

premiere cc เอาไฟล์เสียงเข้ามาแล้วเสียงมาไม่หมดครับ

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
193
ความดี
113
เครดิต
13
จิตพิสัย
42
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เป็นแบบในภาพเลยครับ คือเสียงเดียวกัน ตอนแรกเอาเสียง CARTPOP เข้ามาก่อนแต่เสียงมันไม่เหมือนเสียงต้นฉบับเลย เสียงหายตอนท้าย ยืดคลิปก็ไม่ได้มันบอกคลิปสุดแล้ว ผมเลยลองเอาไฟล์เดียวกันแค่ลองเปลี่ยนชื่อเติม 02 เข้าไป แล้วนำเข้าโปรเจค

ปรากฎว่าเสียงเข้ามาเหมือนต้นฉบับปกติ อยากทราบว่าปัญหานี้เกิดจากอะไรครับ มีวิธีแก้อย่างไรบ้าง

ขอบคุณสำหรับข้อมูลล่วงหน้าครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
วายุ ความดี +1 2014-06-10 -
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
964
ความดี
543
เครดิต
477
จิตพิสัย
632
จังหวัด
เชียงใหม่
น่าจะเกี่ยวกับ Sampling Rate และ Bit Rate ของไฟล์ MP3 นะครับ(ความเห็นส่วนตัวนะครับ)
ลองเช็ค ดูที่ Audio Interface ว่าถูกตั้งค่าไว้เท่าไหร่ และ โปรเจ็ค ตั้งไว้เท่าไหร่
ส่วนมากผมจะยืนพื้นไว้ที่ 48 K 24 Bit สำหรับ Interface
แต่ถ้าจะใช้ไฟล์ wave หรือ จาก ซีดีออดิโอ ก็จะไปชุบตัวที่ Soundforge ก่อน
แต่กรณีเปลี่ยนชื่อ แล้วหายเป็นปกตินี่ ไม่แน่ใจครับ เพราะยังไม่เคยเจอครับ ^^
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
193
ความดี
113
เครดิต
13
จิตพิสัย
42
จังหวัด
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์1 ต้นฉบับโพสต์โดยวายุเมื่อ2014-06-10 12:53เผยแพร่ :
น่าจะเกี่ยวกับ Sampling Rate และ Bit Rate ของไฟล์ MP3 นะครับ(ความเห็นส่วนตัวนะครับ)
ลองเช็ค ดูที่ Audio Interface ว่าถูกตั้งค่าไว้เท่าไหร่ และ โปรเจ็ค ตั้งไว้เท่าไหร่
ส่วนมากผมจะยืนพื้นไว้ที่ 48 K 24 Bit สำหรับ Interface
แต่ถ้าจะใช้ไฟล์ wave หรือ จาก ซีดีออดิโอ ก็จะไปชุบตัวที่ Soundforge ก่อน
แต่กรณีเปลี่ยนชื่อ แล้วหายเป็นปกตินี่ ไม่แน่ใจครับ เพราะยังไม่เคยเจอครับ ^^

ขอบคุณมากครับ ไม่ทราบมันจะเกิดจากที่ผม ลงโปรแกรมใหม่ป่ะครับ คือผมเปิดโปรเจคที่ยังตัดไม่เสร็จ ในการลงโปรแกรมใหม่ พอเปิดมาก็เป็นแบบนี้ ตอนเปิดมันก็แจ้งๆว่าอะไรไม่รู้ อ่านไม่ออก 5555
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
964
ความดี
543
เครดิต
477
จิตพิสัย
632
จังหวัด
เชียงใหม่
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์2 ต้นฉบับโพสต์โดยeikkyเมื่อ2014-06-10 13:15เผยแพร่ :

ขอบคุณมากครับ ไม่ทราบมันจะเกิดจากที่ผม ลงโปรแกรมใหม่ป่ะครับ คือผมเปิดโปรเจคที่ยังตัดไม่เสร็จ ในการลงโปรแกรมใหม่ พอเปิดมาก็เป็นแบบนี้ ตอนเปิดมันก็แจ้งๆว่าอะไรไม่รู้ อ่านไม่ออก 5555  

ครับ ลองดู workspace และ องค์ประกอบอื่นดู ผมก็ปวดหัวอยู่หลายครั้งกับ CS6 เหมือนเปลี่ยนรถใหม่ ย้ายบ้านใหม่น่ะครับ มึนๆ 555
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2014-06-11
เคยใช้แต่เวกั๊ด ไม่เคยจับพี่เมีย แต่คิดว่าไม่ต่างจากปัญหาที่ผมเคยเจอ

ผมใช้ Vegas เวลาเอาไฟล์ .mp3 มาตัด บางทีก็จะเจออาการเอ๋อๆแบบนี้เหมือนกัน ขยับไม่ลงล็อกบ้าง trim ไม่ตรงตำแหน่งบ้าง ฯลฯ

ไม่รู้จะทำไง เลยลองเอาไฟล์ที่รวนๆ มาแปลงกลับเป็น .wav ซะ แล้วลองโยนกลับเข้าไปอีกที...ได้ผลครับ วางลงล็อกเป๊ะๆ จะขยับ/ปรับ/เลื่อน/ตัด/ฯลฯ ได้หมด ไม่มีปัญหาเลย

มานั่งมโนๆดู ก็เดาว่าน่าจะเกิดจากการที่ไฟล์ .mp3 มันมีการบีบอัดข้อมูลมา เมื่อนำมาตัดต่อ ทำให้โปรแกรมงงๆหลงๆตำแหน่งของไฟล์ได้ แต่พอเป็นไฟล์ .wav แล้ว ถือว่า uncompressed จะตัดจะสับตรงใหน ก็จะง่าย&แม่นยำกว่า

อ้อ รวมถึงไฟล์วิดีโอด้วยนะครับ เคยเจอกรณีเอาไฟล์ .mp4 (Interframe compression - มีการบีบอัดข้อมูลข้ามเฟรม) มาตัดตรงๆ ปรากฏว่าตรงรอยตัด เจอปัญหาไม่ตรงเฟรมบ้าง/มีเฟรมอื่นๆในคลิปเดียวกันมาปนตรงรอยต่อบ้าง เทียบกับไฟล์ที่เป็น Intraframe compression (บีบข้อมูลแยกกัน เฟรมใครเฟรมมัน) อย่างหลังจะตัดง่าย+แม่นกว่าเยอะครับ

อุ้ย เพ้อเจ้อมาเยอะละ พอดีกว่า...
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้