สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1948เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

งานหนังสั้น short film ep.2 ครับ

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1976
ความดี
1513
เครดิต
1663
จิตพิสัย
1370
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เป็นตอนต่อจาก ep.1 เมื่อวานครับ

สำหรับตัวep.2 นี่จะถ่ายง่ายกว่า ep.1 เย่อะเลยครับ เพราะ ไม่ต้องเปลี่ยนโลเกชั่นมาก
หลักๆจะตั้งกล้องถ่ายคราวนี้ใช้เป็นตัวกล้องถ่ายวีดีโอ Canon HV-40 เน้นถ่ายหลายๆรอบหลายๆมุมเพื่อเก็บช๊อตมาตัดซะมากกว่า   
แต่ในตอน ep.2 นี้ที่จะเยอะเพิ่มขึ้นมามากเลย คือเรื่องของ CG เรียกว่านั่งทำAfter effect นั่งดราฟรูปกันตาลาย   
แต่พอเอามาตัดรวมแล้ว เป็นที่น่าพอใจของทีมงานและลูกค้ามากๆครับ   
เรื่องเสียง จากข้อผิดพลาดเรื่องการอัดเสียงของ ep.1 เพราะใช้ไมค์หน้ากล้อง ไม่มีไมค์บูมหรือไวเลสใช้ (จิงๆก็อยากใช้นะครับแต่ด้วยงบที่ได้มามันจำกัด...  )

คราวนี้เลยใช้เป็นไมค์เหน็บสาย ยี่ห้อโนเนม ซื้อจากสะพานเหล็กมา 700 เสียบจากหน้ากล้อง ลากสายยาวไปที่ตัวนักแสดงเลย
เสียงที่เข้ามาใช้ได้เลยครับ แต่ติดตรงแค่ว่ามันมีสายลากยาว เคลื่อนไหวไม่สะดวก จะยังมีเสียงลมเข้าในบางช่วง เลยตัดสินใจกลับมาอัดโอเวอร์ดับเสียงใส่กันอีกรอบ   
พอรวมๆออกมา ผลที่ได้ ก็เป็นอย่างที่ทุกคนได้ชมในตอนนี้ครับ   

แนะนำติชมกันเข้าได้ครับ

ขอบคุณครับ   

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
2393
ความดี
1085
เครดิต
1066
จิตพิสัย
1128
จังหวัด

พี่หนูสุโค่ย
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
8593
ความดี
6123
เครดิต
6936
จิตพิสัย
5461
จังหวัด
นคราชสีมา

อัด Overdub ในที่นี้คือ เสียงในไฟล์ + อัดใหม่(ทีหลัง) อีกไลน์ใช่มั้ยครับ
เงิน
1976
ความดี
1513
เครดิต
1663
จิตพิสัย
1370
จังหวัด

ฮาๆ ดีฮะ น้องเจมส์

" อัด Overdub ในที่นี้คือ เสียงในไฟล์ + อัดใหม่(ทีหลัง) อีกไลน์ใช่มั้ยครับ "

ถูกค้องครับ สิ่งที่เราได้คือ เสียงambienceรอบข้าง + บทสนทนาที่ชัดเจนครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้