สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2267เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

ขอคำแนะนำ คำชี้แนะ ค่ะ (MV)

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
40
ความดี
80
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เป็นงานที่ทำกันเองเล่นๆค่ะ แต่อยากได้คำแนะนำจากพี่ๆค่ะว่า
                                      ควรจะพัฒนาในเรื่องอะไรบ้าง (คงจะทุกเรื่อง555 + )
                                             ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้านะคะ         

Public Band Could it be you? เป็นเธอได้ไหม MV

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3266
ความดี
2506
เครดิต
2386
จิตพิสัย
2993
จังหวัด
ดูจบละครับ

อันดับแรกต้องขอบอกว่า เพลงเพราะมากครับ ฟังทีแรกก็ชอบเลย สงสัยอินด้วยครับ โสดเหมือนกัน 555

เรื่อง MV ผมไม่ได้มองเจาะไปถึงเรื่องราวนะ แต่สิ่งที่ผมเห็นก่อนเลยคือ หลุดโฟกัสค่อนข้างบ่อย จากลักษณะเหมือนจะใช้ Auto Focus ซึ่งต่อไปน่าจะเปลี่ยนมาใช้ manual focus นะครับ จะได้ควบคุมได้ดีกว่า ต่อมาก็คือ บางช๊อตผมรู้สึกว่า กล้องสั่นเกินไปหน่อย คือสั่นเยอะไปนิด ไม่ต้องถึงขั้นใช้ขาตั้ง แต่ก็น่าจะนิ่งกว่านี้อีกนิดนึง

ตอนต้นคลิบ ที่เป็นการสัมภาษณ์ น่าจะใส่ภาพที่ถ่ายสัมภาษณ์จริงมาด้วยเลยนะ อันนี้มาแต่เสียง มันดูแปลกๆ

นอกนั้นดีแล้วครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
28618
ความดี
21372
เครดิต
20831
จิตพิสัย
23028
จังหวัด
สมุทรสาคร
นักแสดง แข็งไป ครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1889
ความดี
1880
เครดิต
1837
จิตพิสัย
2168
จังหวัด

สำหรับพี่แนะนำ ให้ดูเอ็มวี ดูหนังเยอะๆนะครับศึกษางานคนอื่นอันไหนชอบไม่ชอบ ศึกษากล้อง การเคลื่อนกล้อง ภาษาภาพ การเลือกใช้ขนาดภาพต่างๆ ลองถ่ายลองทำงานเยอะๆผิดถูกไม่ว่ากัน ดูเยอะทำเยอะงานจะดีขึ้นตามลำดับนะครับ ขอให้สนุกกับการสร้างงาน
เงิน
9752
ความดี
8304
เครดิต
9184
จิตพิสัย
9913
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2014-08-14
ผมขอแนะนำนอกเหนือจากที่ทุกท่านบอกไปละกันครับ เรื่องสีและแสบางช่วงมันไม่ได้อยู่ในโทนเดียวกันอะครับ

ถ้าแก้ได้ลองทำตอนตัดต่อดูนะครับ อย่างเเรกให้แก้เรื่องแสงให้เท่ากันก่อนแล้วค่อยย้อมสี ถ้าเเสงไม่เท่ากัน

มันก็จะทำให้การย้อมสีของภาพเวลาที่ภาพมาต่อเข้าด้วยกันจะดูไม่ลงตัวเท่าไหร่ อีกอย่างครับผมสังเกตุเห็ย

ฉากสำคัญๆ ควรจะแสดงให้เห็นถึงสีหน้าของพระเอกเรามากกว่านี้ แต่กลับตัดเร็วมากๆ แต่บางช่วงที่ไม่สำคัญ

เท่าไหร่กับแช่ภาพพระเอกนานมาก  ส่วนตัวผมนะครับมันต้องเน้นอารมณ์มากกว่ามุมสวยๆ ทุกวันนี้เห็นบ่อยมาก

ทำไมถึงเลือกใช้นั้นมุมนี้ คำตอบที่ได้เพราะมันสวย โอเคยอมรับถ้ามุมภาพได้จะได้อารมณ์อีกแบบ

แต่สิ่งที่สำคัญกว่าคือการนำเสนออารมร์ของนักแสดงออกมาให้มากที่สุด สำหรับผมสำคัญกว่าพวกมุมสวยๆ

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้