สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2254เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

ขอสอบถามเรื่องไมค์หน่อยนะครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
70
ความดี
99
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
จันทบุรี
คือว่าอยากให้พี่ๆ ช่วยแนะนำเกี่ยวกับเรื่องไมค์หน่อยนะครับ
ประมาณว่าผมมีงบอยู่ 5 พัน พอมีไมค์ติดหัวกล้องตัวไหน รับเสียงดีๆไหมคับ หรือไม่ก็อะไรก็ได้ ที่กันเสียงลม หรือ เสียงรบกวนอ่ะครับ

- ขอบคุณครับ :)
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

ไมค์หัวกล้องที่กันเสียงลมได้... มี ตัวกันเสียงลมจะเป็นฟองน้ำหรือเป็นผ้า ขนฟูๆ เรียกว่า deadcat
กันเสียงรบกวน... ถ้าหมายถึงตัดเสียงสิ่งแวดล้อม ไม่เคยเห็นนะครับ

ถ้าต้องการ mic หัวกล้อง งบ 5000 ลองดู rode videomic
หรือลองดูตัวที่มาจากจีนราคาถูก คุณภาพไม่หนีกันมากครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1958
ความดี
967
เครดิต
872
จิตพิสัย
665
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
5 พันกว่า ซื้อในไทยได้ Videomic รุ่นเล็ก ซื้อเมืองนอกได้ Tascam DR-40 ครับ (ราคาในไทย 7-8 พัน) ผมสั่งเมืองนอกตอนค่าบาทแข็ง ได้มาราวๆ 4400 เสียค่าหิ้วอีก 3-4 ร้อยบาท....

ที่แนะนำ DR-40 เพราะมันใช้งานเป็นไมค์จ่อเฉพาะจุดก็ได้ หรือเก็บกว้างๆแบบคลิปนี้ก็ได้ครับ:

ถ้าฟังด้วยหูฟัง จะรับรู้ตำแหน่งของเสียงได้ชัดเจน เสียงใกล้/ไกล แม้กระทั่งเสียงคนดูปรบมือมาจากด้านหลังก็อยู่ตำแหน่งที่ถูกต้อง (แต่แน่นอนว่าสู้ไมค์ Binaural แท้ๆไม่ได้)

ข้อดีอีกอย่างคือความยืดหยุ่นครับ มันใช้เป็นเครื่องบันทึกเสียงแยกก็ได้ โหมดบันทึกเสียงก็ดีกว่าของกล้องมาก บีบเป็น MP3 ได้ แถมต่อ Input ได้หลากหลาย แต่ข้อเสียก็คือ ต้องใส่แบต และหนักกว่า Videomic
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้