สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2686เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

ขอความรู้เรื่อง Filter

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
4207
ความดี
3210
เครดิต
3210
จิตพิสัย
2803
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ขอความรู้เรื่อง Filter หน่อยครับ เน้นถ่าย vdo ครับ

KIT 18-55  ใส่ Filter ดีหรือเปล่า

50 f1.8 ใส่ Filter ดีหรือเปล่า

แล้วใช้ Filter อะไรกันครับ

แนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6367
ความดี
4587
เครดิต
4789
จิตพิสัย
7596
จังหวัด

เลนส์ไหนๆ ก็สามารถใส่ Filter ได้ตามที่เราต้องการครับ
ซึ่ง Filter ก็จะมีหลายๆแบบ ทั้ง UV , C-PL , ND
ตามรูปแบบการใช้งาน

มีโพสนึงที่เกี่ยวข้องกับการใช้ Filter เล็กน้อย ลองอ่านดูนะครับ
ถามแบบงงๆ Shutter speed , ค่า F มีผลตอนใช้ถ่ายวิดิโอยังไงครับ

เดี๋ยวรอท่านอื่นๆมาต่อ
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
441
ความดี
350
เครดิต
431
จิตพิสัย
174
จังหวัด
เลนส์ใดก็สามารถใช้ filter ได้ครับ
Filter ทั่วไปจะมี 2 แบบ คือ แบบกลม circle กับแแบบสี่เหลี่ยม square มีขนาดให้เลือกต่างกันไป
แต่ต้องคำนึงถึงเรื่องหน้าเลนส์และขนาด filter ว่ามีขนาดที่ครอบคลุมกันหรือไม่

การใช้ Filter นั้นขึ้นอยู่กับความต้องการของช่างภาพครับ ว่าอยากได้ look อย่างไร
แต่โดยทั่วไป filter ที่ควรมีไว้ ในการถ่ายภาพ คือ
Filter UV เอาไว้กรองแสง UV + ป้องกันหน้าเลนส์
Filter ND (โดยเฉพาะการถ่ายกลางแจ้ง) เพื่อจะได้สามารถปรับหน้ากล้อง(F) และจัด depth of field ตามที่ต้องการ
ส่วน filter อื่นๆ ที่ให้ภาพลักษณะพิเศษ เช่น Grad, Soft, Promist, conversion filter (ปรับสีของแสง) ก็ใช้ตามลักษณะแสงครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้