สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 5964เข้าชม
  • 9ตอบกลับ

ปัญหา งานจาก AE ต่อไปยัง Pr วานผู้รู้ดูทีครับ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
9394
ความดี
6471
เครดิต
6713
จิตพิสัย
6492
จังหวัด
ปทุมธานี

ผมทำคลิปใน After effect อ่ะครับตั้งไว้ที่ 720x576 เท่านั้นเองเพราะกะจะ Write ลง DVD แต่แรกอยู่แล้ว ปัญหาคือ

1.พอ Render ใน AE เป็นแบบ Avi หรือ quicktime ก็แล้วแต ไม่เข้าใจเลยว่าทำไมเวลาดูไฟล์ที่เรนเดอร์ มันจะกระตุกๆๆ อ่ะครับ แต่ตัวคลิปจริงๆไม่เป็นไร มันเลยทำให้ผมดูงานไม่ได้เลยครับ

2.หลังจากเรนเดอร์มาหลายๆคลิป ผมก็เอามาใส่ใน Pr Project เป็น 720x576 ผมต้องการไฟล์ที่คุณภาพสูงมากๆ เลยเลือกแบบ Avi uncompress ถูกรึเปล่าอ่ะครับ (แต่ไฟล์ใหญ่มาก-*-)

3.หลังจากได้ไฟล์มาก็เลยเอาเข้า Nero แต่รู้สึกเหมือนคุณภาพมันจะดรอปๆลงไปอ่ะครับ (มีบางคนแนะนำว่า write dvd จาก Pr ได้เลย ผมยังหาเมนูไม่เจอเลยครับ ไม่เห็นมี write เป็นแบบ .vob เลย) ผมเลยใช้โปรแกรม Procoder มาแปลงไฟล์ก่อนแล้วค่อยจับใส่ Nero อีกทีแบบนี้มันจะถูกไหมครับ

4. ทำไมเวลาเราดูหนังพวก DVD จะรู้สึกได้เลยว่ามันชัดมากๆในระดับหนึ่งทั้งๆที่มันก็น่าจะได้แค่ 720x576 แต่พอเป็น DVD ที่เรา wirte กันเป็นแบบ Video มันกลับดูเบลอๆยังไงไม่รู้ครับ

ไม่รู้ว่า Process งานที่ผมทำนั้นมันไปพลาดตรงไหน วานผู้รู้ช่วยทีครับ ขอบคุณมากๆครับ

เงิน
6294
ความดี
5173
เครดิต
5533
จิตพิสัย
4951
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ต้องเข้าใจ กับ Pr ที่ไม้แท้ และ windo ที่ไม่เข้ากัน ด้วยราคามันถูกมากเพียง100 บาท หรือฟรี ปัญหาเลยเยอะโดยไม่สามารถโวยใครได้

EXออกมาคิดว่าถูกแล้วไม่เพียงแต่คนละCode กัน Pr เลย งง  ถ้าMac ก็แข็งแรง ไม่มีปัญหา หนีPr ไปใช้ finalcut ได้
PC ก็ sonyก็ได้ หรือไม่ก็ Edius ก็ดี เพราะ เขียน DVD บน ทามไล ได้ดี

แต่ถ้าตรงการใช้Pr ต้องลง Procoder ให้ปลั๊กกับ Pr แล้วจะเลือก .Vob หรือเขียนบน ทามไลได้เช่นกัน

เรื่องคุณภาพ มันหลายคุณลักษณะ encode ออกมาเหมือนกัน ยังไม่เหมือนกันเลย  Pr น่าจะ AVI จะดีกว่า Mov น่าจะเหมาะกับ Avid มากกว่า
โปรแกรมมันซัพพอต ก็จริง แต่มันมีหมายเหตุ   ผมใช้ edius บน PC เค้าบอกว่าใช้ทุกฟอมแมท บนทามไลเดียวกัน ได้เลย แต่มันมีข้อจำกัดเลย
เงิน
6388
ความดี
4251
เครดิต
4521
จิตพิสัย
5388
จังหวัด
เชียงใหม่

ถ้าเป็นไฟล์ Vob มาแล้วไนท์ที่ Nero เป็น Data DVD คุณภาพจะไม่ดรอปนะครับหรืออาจจะดรอปนิดนึงแต่น้อยมากครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1210
ความดี
810
เครดิต
588
จิตพิสัย
1690
จังหวัด

1 จริงๆแล้วถ้าลงตัว Adobe Production Premium หรือ Adobe Master Collection นั้นตัว Ae จะสามารถทำงานร่วมกับ Pr ได้เลยครับ ด้วย DynamicLink
ยังไงลองศึกษาดูครับ http://www.adobe.com/products/creativesuite/dynamiclink/
http://www.real-type.com/support/viewtopic.php?f=2&t=11598  
อธิบายง่ายๆ ก็คือเราสามารถเอาตัวโปรเจคของ Ae ไปเปิดได้ใน Pr โดยไม่ต้อง Render ก่อนครับ แต่ทั้งนี้ก็แล้วแต่ effect ที่ใช้ด้วยนะครับ ว่าPR ซัพพอทแค่ไหน โดยเฉพาะพวก Plugin นี่ก็อาจจะไม่สมบูรณื 100 นะครับ
แล้วก็ที่ ดูไฟล์ที่ render แล้วกระตุก อันนั้นปัญหาอาจจะอยู่ที่ Spec com ด้วยครับ ยังไงลองเอาไฟล์ที่ว่าไปเปิดดูกับเครื่องอื่นที่แรงกว่าดูก่อนครับ

2 จริงๆตอนเรนเดอร์หลังจากตัดต่อ ถ้าจะเอาไปทำเป็น DVD ปกติผมจะ Render เป็น Mpeg2 DVD เลยครับ แล้วเอาไปทำ Dvd Author ต่อ เพราะจะได้ไม่ต้อง render กันหลายครั้ง
คือถ้าเรายิง render มากครั้ง คุณภาพมันก็จะดรอปลงนะครับ

3 ผมใช้ nero ไว้แค่ไรท์นะครับ ไม่ได้ใช้ทำ dvd อันนี้ผมตอบไม่ได้ ปกติ พอผมได้ไฟลื Mpeg2DVD แล้ว ผมจะเอาเข้า sony dvd architech นะครับ ซึ่งมันจะไม่มีการแปลงไฟล์อีก แค่นำไฟล์ Mpeg2DVD มาจัดโครงสร้างให้เป็นตามมาตราฐาน DVD ทั่วๆไปนะครับ(เป็นไฟล์ Vob นั่นแหละครับ)
(ลองศึกษาพวก การทำ DVD author ดูครับ)

4.ที่ในหนัง Dvd ภาพมันดูคมชัดกว่า เพราะว่าต้นทางคือตั้งแต่ถ่ายมาเขาใช้กล้องที่มีคุณภาพดีกว่านะครับ ทำให้เวลาทำแผ่น DVD แล้วยังไงก็ชัดกว่าที่เราทำๆกันนะครับ

ผมขอสรุป Workflow ของผมนะครับ ปกติก็จะทำกราฟฟิคใน AE แล้วก็จะส่งมาที่ PR ตัดต่อ(แต่ตอนนี้ผมหันมาใช้ Avid แล้ว ผมก็เลยใช้ AE--composit--Make Movie เป็นไฟล์ mov โดยใช้ code ของ Avid ครับ) จากนั้นก็ใช้ PR Export เป็น mpeg2dvd จากนั้นเอาเข้าโปรแกรมพวก DVD Author(ผมใช้ sony dvd architech นะครับ)เสร็จแล้วก็จะได้ Folder ที่มีโครงสร้างของ DVD มาตรฐาน(เป็นไฟล์ Vob นั่นแหละครับ)แล้วค่อยใช้ nero ไรท์แผ่นครับ คุณภาพที่ได้สำหรับผม ถือว่าดรอปจากต้นฉบับไม่มากครับ

ปล.ที่ผมต้องใช้ โปรแกรมทำ Dvd Author เพราะผมต้องทำเมนูด้วยนะครับ แต่ถ้าจะไม่ทำเมนู โปรแกรมพวกนี้ก็ทำได้ครับ
เงิน
14731
ความดี
11488
เครดิต
11557
จิตพิสัย
13108
จังหวัด
ขอนแก่น

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2010-11-02
Export จาก AE เป็น AVI Uncompress ถูกต้องแล้วครับ มาเข้าใน Pr ต้องเรนเดอร์ก่อนถึงจะไม่กระตุก (เรื่องปกติของ Pr อันนี้ต้องทำใจ)
Export งานที่เสร็จแล้วจาก Pr ออกเป็น AVI แล้วผมเอาไป Encode ลงแผ่นใน Ulead movie factory มันจะ encode และเขียนลงแผ่นให้เลย
เลือกตั้ง bitrate ได้ครับยิ่งเยอะยิ่งชัด
สรุปออกมาชัดเปรี้ยะ เกือบเท่าต้นฉบับ AVI ดูแทบไม่รู้สึก

ปล.จะหนีไป Final cut ก็หลายตังค์อยู่  อยู่กับ Pr ต่อไป
ปล.อีกที  เพิ่งเห็นว่า Pr cs5 มี preset Export สำหรับ Vimeo HD ด้วย แหล่มเลย  
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2010-11-02
1.พอ Render ใน AF เป็นแบบ Avi หรือ quicktime ก็แล้วแต ไม่เข้าใจเลยว่าทำไมเวลาดูไฟล์ที่เรนเดอร์ มันจะกระตุกๆๆ อ่ะครับ แต่ตัวคลิปจริงๆไม่เป็นไร มันเลยทำให้ผมดูงานไม่ได้เลยครับ
ไฟล์ AVI และ Quicktime ที่เรนเดอร์ จาก AE นั้น ไฟล์มันบีบอัดน้อย หรือไม่ได้บีบอัดเลย แล้วแต่การเซ็ตติ้งครับ ไม่แปลกที่ ดูแล้วกระตุก เพราะบิตเรตมันสูงเกินไป แต่สำหรับเวลาที่ผมทำงานจริงๆ ผม Render แค่ตัวเลือกในภาพด้านล่างเองครับ สำหรับไฟล์ AVI ส่วนถ้าเป็น Quicktime ผมเลือกบีบแบบ Animation หรือไม่ก็ ออกเป็น TGA sequence ในกรณีส่งห้องออนไลน์

2.หลัง จากเรนเดอร์มาหลายๆคลิป ผมก็เอามาใส่ใน Pr Project เป็น 720x576 ผมต้องการไฟล์ที่คุณภาพสูงมากๆ เลยเลือกแบบ Avi uncompress ถูกรึเปล่าอ่ะครับ (แต่ไฟล์ใหญ่มาก-*-)

(พอมาถึง AVI uncompress ผมถึงบางอ้อเลย ว่าทำไมเครื่องกระตุก AVI ธรรมดา ก็กระตุกแล้วครับUncompress ไม่กระตุกนี่ต้องบอกว่า คอมพี่โครตเทพแล้วครับ เครื่องที่มีการ์ตตัดต่อ เจอ Uncompress ยังต้องเรนเดอร์เลยครับผม)

ก็ถูกครับ แต่จริงๆ แล้วใช้พรีเซ็ตที่ AF ตั้งมาให้ก็ได้  ความแตกต่างมันจะเริ่มเกิด เมื่อผ่านการบีบอัดบ่อยๆ ครับ ปัญหานี้ส่วนใหญ่จะเกิดสมัยตอนตัดลิเนียร์ เบต้า อะไรเทือกนั้นนะครับ ปัญหาการดรอปของภาพ เพราะมันต้องผ่านการโยนลงเทปหลายต่อ กว่าจะมาเป็นมาสเตอร์ได้ แต่เราตัดด้วยคอม ทุกอย่างอยู่ในเครื่องในโปรเจ็ค เราเรนเดอร์ แค่ตอนทำเป็นมาสเตอร์เท่านั้น ดังนั้น การดรอปในระหว่างที่เราตัดงานจะไม่เกิด มันจะเกิดก็ต่อเมื่อ เราเอามาสเตอร์ แปลง เป็น มาสเตอร์ อีกที แล้วเอาอันที่แปลงแล้ว มาแปลงอีกที ไล่เป็นทอดๆ แบบนี้ครับ ความดรอปจะเกิด แต่ถ้าเราเก็บมาสเตอร์ไว้ แล้วแปลงจากตัวมาสเตอร์ ตัวเดิม มันก็ดรอปลงไป แค่ Generation เดียว ซึ่งไม่รู้สึกถึงความแตกต่างหรอก แต่ก็ขึ้นอยู่กับวิธีการเซ็ตติ้งค่าปรับแต่งต่างๆ ด้วย

3.หลังจากได้ไฟล์มาก็เลยเอา เข้า Nero แต่รู้สึกเหมือนคุณภาพมันจะดรอปๆลงไปอ่ะครับ (มีบางคนแนะนำว่า write dvd จาก Pr ได้เลย ผมยังหาเมนูไม่เจอเลยครับ ไม่เห็นมี write เป็นแบบ .vob เลย) ผมเลยใช้โปรแกรม Procoder มาแปลงไฟล์ก่อนแล้วค่อยจับใส่ Nero อีกทีแบบนี้มันจะถูกไหมครับ

สำหรับในการ write แผ่น ด้วย Adobe ต้องส่งไฟล์ต่อไปที่ Encore ครับ โดยการเอ็กพอร์ตมาสเตอร์ ออกมาก่อน แล้ว ซึ่งจะเอ็กพอร์ตมาเป็น AVI หรือไฟล์อื่นก็ได้ Mpg mp4 ก็ได้ แล้วแต่

4. ทำไมเวลาเราดูหนังพวก DVD จะรู้สึกได้เลยว่ามันชัดมากๆในระดับหนึ่งทั้งๆที่มันก็น่าจะได้แค่ 720x576 แต่พอเป็น DVD ที่เรา wirte กันเป็นแบบ Video มันกลับดูเบลอๆยังไงไม่รู้ครับ

ด้วยคุณภาพของ ฟุตเทจของเรามันต่างกันกับหนังที่เขาถ่ายมานะครับ มันไม่สามารถเอามาเทียบกันได้หรอกครับ ว่าหนัง DVD ชัด เราถ่าย ทำไมมาทำ DVD ไม่ชัด ก็เราไม่ได้ ถ่ายฟิล์ม แบบเขานี่ครับ โปรแกรมแปลง ก็มีผลต่างกันด้วยครับ การเซ็ตติ้งต่างๆ ในตอนแปลงไฟล์ มีผลครับ เราสามารถทำให้ดูคมชัดได้ มากที่สุดก็แค่ไม่เกินจากฟุตเทจที่เราถ่ายมานะครับ การใช้พวก Sharpen อะไรพวกนี้ก็พอได้ แต่ภาพจะไม่ค่อยสวย มันจะเป็นเกรนๆ

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 3 คะแนน ซ่อน
i-popba เงิน +1 2010-11-02 ข้อมูลแน่น ชัดเจน
casemie เงิน +1 2010-11-02 ให้ความรู้ละเอียดดีมากครับ
littletime เงิน +2 2010-11-02 ตั้งใจตอบมาก ขอบคุณมากครับ
เงิน
9394
ความดี
6471
เครดิต
6713
จิตพิสัย
6492
จังหวัด
ปทุมธานี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2010-11-02
โอ้วว แจ่มแจ้งครับ ขอขอบคุณทุกความเห็นโดยเฉพาะคุณ icestylecg ครับ เมพขิงๆ
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2010-11-02
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 3 ต้นฉบับโพสโดย motodice เมื่อ 2010-11-02 15:28  :
1 จริงๆแล้วถ้าลงตัว Adobe Production Premium หรือ Adobe Master Collection นั้นตัว Ae จะสามารถทำงานร่วมกับ Pr ได้เลยครับ ด้วย DynamicLink
ยังไงลองศึกษาดูครับ http://www.adobe.com/products/creativesuite/dynamiclink/
http://www.real-type.com/support/viewtopic.php?f=2&t=11598  
อธิบายง่ายๆ ก็คือเราสามารถเอาตัวโปรเจคของ Ae ไปเปิดได้ใน Pr โดยไม่ต้อง Render ก่อนครับ แต่ทั้งนี้ก็แล้วแต่ effect ที่ใช้ด้วยนะครับ ว่าPR ซัพพอทแค่ไหน โดยเฉพาะพวก Plugin นี่ก็อาจจะไม่สมบูรณื 100 นะครับ
แล้วก็ที่ ดูไฟล์ที่ render แล้วกระตุก อันนั้นปัญหาอาจจะอยู่ที่ Spec com ด้วยครับ ยังไงลองเอาไฟล์ที่ว่าไปเปิดดูกับเครื่องอื่นที่แรงกว่าดูก่อนครับ
.......

เวลาทำงาน ระหว่าง PR กับ  AE ในเวอร์ชั่นเดียวกัน เดี๋ยวนี้ เรามีวิธี ส่งงานไปมาระหว่าง โปรแกรมได้ง่ายๆ
วิธีแรกคือ คลิกขวา เลือกตามรูปนี้ครับ

แล้วโปรแกรม PR มันจะส่งคลิปที่เราเลือกไปสร้างเป็น Comp ไว้ให้ที่ AE แล้วเปลี่ยนคลิปที่อยู่ใน พรีเมียเป็น Sequence ใหม่ให้ ซึ่งเป็นอันที่ลิงค์มาจาก AE นั่นเอง หลักการก็คือให้เราไปทำต่อใน AE ในเสร็จเรียบร้อย แล้วเอามาทับไว้เลเยอร์บน หรือแทนไปเลยก็ได้ อย่าใช้ในกรณีที่แบบว่า ทิ้งให้มันเป็น Comp ของ AE อยู่ในพรีเมียร์ เพราะเมื่อไหร่เราเพลย์มาเจอ Comp นี้แล้วมันจะสะดุด กระตุกกึกกักเลยครับ การส่งงานไปที่ AE เราส่งเมื่อทำทุกอย่างใน PR เสร็จแล้วนะครับ ไม่ได้ตัดไปส่งไป มันจะสร้างความลำบากให้กับการทำงานมาก

หรืออีกวิธีง่ายๆ คือการ Copy จาก พรีเมีย แล้วมาเปิด Comp ใหม่ใน AE แล้ว Paste ได้เลย ที่โปรแกรมพรีเมียจะไม่สร้างอะไร แต่เราได้ Cutting ที่จะทำ Effect มาใส่ใน AE ได้เลย สะดวก ไม่ต้อง Render ให้เสีย Gen ไปเปล่าๆ ครับ

เงิน
9394
ความดี
6471
เครดิต
6713
จิตพิสัย
6492
จังหวัด
ปทุมธานี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2010-11-02
โอ้วโหวแบบนี้ Work flow เปลี่ยนเลยนะเนี่ย ปกติผมเริ่มจาก AE ก่อนแล้วค่อยไปตัดใน PR นี่สงสัยต้องตัดจาก PR ให้เสร็จก่อนแล้วค่อยไป Edit แต่ละคลิปใน AE โดย Replace เอา
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2010-11-02
ชื่อมันก็บอกอยู่ ว่า After ครับ แปลว่า เอ็งทำอะไรให้เสร็จก่อน ค่อยมาหาข้านะเฟร้ย
เราต้องใช้โปรแกรมให้ถูกกับงานครับ การทำงานจะง่ายขึ้น ปัญหาจะน้อยลงเยอะ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้