สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2260เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

อยากทราบโปรแกรม ไลท์ VDO ให้คมชัดเหมือนเดิม

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
22
ความดี
81
เครดิต
12
จิตพิสัย
41
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
แบบไม่ลดขนาด VDO ลงอ่ะคร๊าบมีมั้ย ? ช่วยมือใหม่แบบผมบ้างเถอะ -*-
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
694
ความดี
193
เครดิต
169
จิตพิสัย
228
จังหวัด
ขอบคุณมากนะค่ะ สำหรับความรู้ ^^
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
8766
ความดี
11326
เครดิต
12134
จิตพิสัย
12350
จังหวัด

ต้องอธิบายเพิ่มเติมนิดนึงครับว่า

หากต้องไรท์ลงแผ่นดีวีดี ทำอย่างไรก็ไม่ได้ความคมชัดเท่าเดิมครับ
ดีที่สุดคือทำได้ใกล้เคียงกับของเดิมที่สุดครับ

เพราะไม่ว่าต้นฉบับจะเป็นไฟล์อะไร

ในกรณีที่เป็น SD หากเราต้องการนำไปเปิดกับเครื่องเล่นระบบมาตรฐาน DVD / VCD
ไฟล์วิดีโอก็ต้องถูกบีบอัดคุณภาพให้เล็กลงเพื่อให้สอคล้องกับรูปแบบมาตรฐาน DVD vdo หรือ VCD ครับ

แต่ทำเป็น VCD คุณภาพจะถูกบีบอัดตัดทอนไปเยอะมากจนเห็นได้ชัดเจนครับ
แต่ถ้าเป็น DVD-Video ก็ยังได้คุณภาพที่ยังพอจะใกล้เคียงกับต้นฉบับที่ถ่ายมาครับ ตามที่คุณเอกได้แนะนำข้างต้น

ถ้ามีไฟล์เป็น HD แล้วอยากเก็บให้ชัดเท่าเดิมก็ต้องยอมไรท์แผ่น DVD เป็น data ครับ แต่ถ้าวิดีโอที่ถ่ายมามันยาวมาก ขนาดอาจจะเกิน 1 แผ่นได้ครับ
หรือถ้าอยากได้แบบชัดๆ ไปเลยก็ต้องยอมซื้อเครื่องไรท์แผ่นบลูเรย์ครับ + เครื่องเล่นด้วยครับ
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

จากอะไรเป็นอะไรครับ

ถ้า full HD เป็น DVD ก็ยังพอ ok
แต่ถ้า full HD เป็น vcd ทำอย่างไรก็ไม่ชัดครับ

ส่วนโปรแกรมค่อยว่ากันอีกที ถ้ารู้ว่าต้องการอะไรจากต้นฉบับอะไร
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้