สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2404เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

สอบถามเรื่องการ Export ออกมาให้ได้ 2 ภาษาครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
40
ความดี
79
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมทำเกี่ยวกับหนัง และอยาก export มาให้เป็น2ภาษาครับ คือ พากษ์ไทย และ พากษ์อังกฤษ ในไฟล์เดียวกัน สามารถเปลี่ยนเสียงพากษ์ได้ ไม่ทราบว่า โปรแกรม Premiere pro ทำได้ไหม หรือมีโปรแกรมอื่นที่ทำได้แนะนำบ้างครับ ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
40
ความดี
79
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2015-09-07
ขอบพระคุณอย่างสูงเลย คับ ขอบคุณสำหรับ ความรู้ดีๆครับ
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
(อันนี้ตอบเพิ่มเติม จากอีกกระทู้หนึ่งด้วย)

Workflow ของผมนะ

1.กรณีต้นฉบับมาเป็น *mkv อาจต้องเอาไปแปลงไฟล์มาก่อน เพราะโปรแกรมตัดต่อทั่วไปมักไม่รับไฟล์นี้
2.วางไฟล์ต้นฉบับ (หรือไฟล์จากข้อ 1) ลงใน timeline แล้วปล่อยไว้อย่างนั้น ไม่ต้องไปแตะต้องอะไรมันอีก
3.เอาไฟล์เสียงไทยที่ได้มา วางลงในอีกแทรคถ้าเฟรมเรทมาตรงกัน ก็มักแทบไม่ต้องทำอะไร ขยับหัวท้ายให้ตรงก็จบละ แต่กรณีเฟรมเรทไม่ตรงกัน/หนังตัดต่อมาไม่เหมือนกัน ก็ต้องออกแรงขยับกันหน่อย
4.สำคัญที่สุด ตัดเสียงเข้าหาภาพ ห้ามตัดภาพเข้าหาเสียง ห้ามขยับเส้นภาพ ห้ามขยับ ถือว่าย้ำซ้ำข้อ 2 อีกทีละกัน
5.พอเสร็จแล้ว เรนเดอร์เฉพาะเสียงพากย์ไทยออกมา จะเป็น *.ac3,*.mp3,*.wav ฯลฯ อะไรก็แล้วแต่ถนัด
6.ใช้ Mkvmerger GUI (กูเกิ้ลดูเอง) ขยำรวมไฟล์วิดีโอต้นฉบับ&เสียงพากย์ไทยเข้าด้วยกัน เป็นอันเสร็จพิธี...

จริงๆมันมีรายละเอียดเล็กๆน้อยๆอีกหลายอย่าง เล่าให้ฟังทั้งหมดคงไม่ไหว เอาว่าถ้าสงสัยก็มาเจาะถามเป็นเรื่องๆไปละกันครับ

เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
ถ้าส่งงานเป็น *.mkv ได้ละง่ายเลยครับ

แต่ถ้าไม่ได้ งั้นก็คงต้องขอทราบรายละเอียดให้มากกว่านี้(มากๆ)ถึงจะตอบได้
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
16287
ความดี
12895
เครดิต
13590
จิตพิสัย
13883
จังหวัด

น่าจะเป็นการทำ stereo โดยแยกเสียงซ้ายกับขวานะครับ แต่ไม่ชัวร์ รอผู้รู้มาชี้แจงครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้